ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

่น้ำมันที่สามารถทาผิวเด็กได้ ทาตอนหลังอาบน้ำ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

่น้ำมันที่สามารถทาผิวเด็กได้ ทาตอนหลังอาบน้ำ

โพสต์โดย sucheera.3261 » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 6:59 pm

อยากเรียนถามทีมงานว่าน้ำมันอะไรค่ะที่สามารถมาผิวเด็กได้ เอาไว้ทาตอนหลังอาบน้ำค่ะ เด็กอายุ1ขวบค่ะน้องนอนห้องแอร์ เรียนถามอีกทีว่าถ้าจะทำสบู่เหลวแบบสระผมได้ด้วยให้น้องต้องใช้ส่วนผสมอะไรบ้างค่ะ ขอคำแนะนำจากทีมงานด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
sucheera.3261

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ่น้ำมันที่สามารถทาผิวเด็กได้ ทาตอนหลังอาบน้ำ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 12:42 am

สวัสดีคะ

อยากเรียนถามทีมงานว่าน้ำมันอะไรค่ะที่สามารถมาผิวเด็กได้ เอาไว้ทาตอนหลังอาบน้ำค่ะ เด็กอายุ1ขวบค่ะน้องนอนห้องแอร์

ง่ายและประหยัดที่สุดคือการใช้ mineral oil (คือ Baby Oil ของ Johnson and Johnson) คะ

หากต้องการบำรุงผิวเพิ่มเติม อาจจะพิจารณาเติมน้ำมันธรรมชาติบางชนิดลงในสูตร แต่ผิวเด็กไม่ได้ต้องการการบำรุงใดๆเหมือนผิวผู้ใหญ่ จึงไม่จำเป็น การใช้ mineral oil จุดประสงค์หลักคือการช่วยเคลือบผิว ให้ผิวสามารถเก็บความชุ่มชื้นได้ดีขึ้น เพื่อให้ผิวเด็กไม่แห้ง เพียงพอแล้วสำหรับเดฺ็กคะ

เรียนถามอีกทีว่าถ้าจะทำสบู่เหลวแบบสระผมได้ด้วยให้น้องต้องใช้ส่วนผสมอะไรบ้างค่ะ

ใช้สารชะล้างใดๆ ในอัตราส่วนที่ต่ำกว่าการใช้ในผู้ใหญ่ ตัวอย่างเช่น โดยปกติใช้ Sulfate Free Shampoo Base ที่ประมาณ 25-30% ในสูตรแชมพู/สบู่เหลว ของผู้ใหญ่ อาจจะใช้ในอัตรา 5-10% ในสูตรเด็กคะ โดยสารชะล้างที่เลือก ให้หลีกเลี่ยงชนิดที่สามารถระคายเคืองผิวได้ โดยเฉพาะกลุ่ม sulfate และสารกันเสียในสูตร ให้เลือกใช้ชนิดอ่อนโยน เช่น Mild Preserved Eco คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง