ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปัญหาเนื้อทรายในลิปมัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปัญหาเนื้อทรายในลิปมัน

โพสต์โดย mae.kunda » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 4:12 pm

สวัสดีค่ะทีมงาน myskinrecipe

พอดีทางเราทำลิปมันมีกลิ่นอยู่ค่ะและเจอปัญหาที่กลิ่นที่ใช้เป็นกลิ่นผสมอาหารกลิ่นพีช ซึ่งไม่สามารถหาแบบละลายน้ำมันได้จะเจอแต่แบบผสมอาหารทั่วไปเบสน้ำ และเวลาทำมันแยกชั้นกัน เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของการทำให้เกิดเป็นเนื้อทรายยิบๆเล็กๆมั้ยนะคะ แต่พอเวลาทาไปเม้มปากไปมันก็จะละลายหายไปไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่สัมผัสแรกนั้นมันจะมีเม็ดๆอยู่ค่ะ โดยสูตรของเรามี ดังนี้

shea butter, Beeswax, Peach Flavor 5&, Macadamia seed oil, Carnauba Wax, Polysorbate 20, Tocopherol เรียงลำดับมากน้อยตามนี้เลยค่ะ

พอจะมีวิธีแก้ปัญหามั้ยคะ เราไม่แน่ใจว่าเกิดจากอุณหภูมิด้วยหรือเปล่าค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
mae.kunda

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปัญหาเนื้อทรายในลิปมัน

โพสต์โดย mae.kunda » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 7:57 pm

อันนี้เป็นรูปตัวอย่างที่เราผสมแล้วเกิดขึ้นค่ะ ไม่แน่ใจว่าต้องใส่ polysorbate ตอนไหนค่ะ ผสมรวมไปได้เลย หรือควรผสม polysorbate ให้เข้ากับกลิ่นผสมอาหารเบสน้ำก่อนแล้วค่อยผสมกับส่วนผสมที่เหลือคะ

รบกวนด้วยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
ไฟล์แนป
S__38371332.jpg (244.46 KiB) เปิดดู 982 ครั้ง
mae.kunda

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ปัญหาเนื้อทรายในลิปมัน

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 12:46 am

สวัสดีคะ

ปัญหามี 2 อย่าง นะคะ

1. ลิปเนื้อทราย สาเหตุเนื่องจาก ส่วนผสมละลายในน้ำมันบางตัว ไม่สามารถเข้ากันได้ดี (เช่นน้ำมันและแวกซ์บางชนิด) ให้ใช้ Oil Blender 1-2% มาช่วยประสานให้เนื้อเนียนขึ้นคะ

2. กลิ่น ที่ละลายในน้ำ ไม่สามารถผสมเข้ากับสูตร ซึ่งเป็น Oil ทั้งหมดได้ สำหรับปัญหานี้ ใช้ Water Balm™ ในการประสานคะ (หากเลือกใช้ Water Balm™ ในสูตรแล้ว จะช่วยแก้ปัญหา เนื้อทราย ในข้อ 1 ด้วยคะ โดยใช้เพียง Water Balm™ ไม่ต้องใช้ Oil Blender อีกคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง