ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องอัตราส่วนของส่วนประกอบ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องอัตราส่วนของส่วนประกอบ

โพสต์โดย taeioyou » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 2:03 pm

ขอสอบถามอัตราส่วนของส่วนประกอบดังนี้ เพื่อจดแจ้ง
1.Phenoxyethanol SA
2.SPF Protect Ultra ll
3.CeraTouch
4.SKIN-DEFENSE® V
5.Cerasoft
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องอัตราส่วนของส่วนประกอบ

โพสต์โดย taeioyou » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 2:19 pm

6.Milk Lotion Maker
7.encapsulation BHA
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

Re: สอบถามเรื่องอัตราส่วนของส่วนประกอบ

โพสต์โดย hydronium_ion3 » เสาร์ ต.ค. 28, 2017 8:24 pm

ผมเคยขอเลขจดแจ้งนะครับ แต่จำไม่ได้ว่าส่วมผสมที่เป็น combination กันหลายๆ อย่างในหนึ่งตัว เหมือนจะมีวิธีการเขียนนะครับ เช่น ใส่ Phenoxyethanol SA 1% อาจเขียนเป็น Phenoxyethanol (and) Caprylyl Glycol (and) Sorbic Acid ปริมาณ 1 % แต่ปัจจุบันอาจมีการเปลี่ยนแปลงแล้ว (อันนี้ไม่แน่ใจ) ยังไงรอ staff มาตอบอีกทีดีกว่านะครับ และผมขอติดตามกระทู้นี้ด้วยเพื่อจะได้ update ความรู้ด้วยนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
hydronium_ion3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 10 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 1:10 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้ง ข้อกำหนดของทาง อ.ย. ณ ปัจจุบัน (31/10/2017) ดังนี้คะ

ส่วนผสม กลุ่มที่ไม่ได้เป็นสารควบคุมอัตราการใช้ สามารถจดแจ้ง โดยไม่ต้องบอกอัตราการใช้คะ (อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกต้องการเปิดเผยกับทาง อ.ย. ก็สามารถเปิดเผยได้ ไม่ผิดใดๆคะ แต่ผู้ผลิตหรือเจ้าของแบรนด์ส่วนใหญ่จะเลือกไม่เปิดเผย เพื่อปกปิดข้อมูลลับทางการค้าคะ)

ส่วนผสม กลุ่มที่ถูกควบคุมอัตราการใช้ (อ.ย. มีกำหนดให้ใช้ได้ไม่เกิน กี่ % ในแต่ละรายการ เช่น สารกันเสียต่างๆ สีต่างๆ สารกันแดดต่างๆ) จะต้องเปิดเผยอัตราการใช้ในสูตร ในเอกสารจดแจ้งคะ

สำหรับส่วนผสมที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง จะมีรายการที่ 1,2 ที่จะต้องนำมาคำนวนองค์ประกอบแยกกัน และเปิดเผยอัตราการใช้ขององค์ประกอบแต่ละรายการ กับทาง อ.ย. คะ

ท่านสมาชิกสามารถแจ้งขอเอกสาร MSDS จากทางลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com ซึ่งทางลูกค้าสัมพันธ์จะจัดส่งเอกสาร ซึ่งจะมีหัวข้อที่อธิบายถึงองค์ประกอบของสารนั้นๆ คล้ายดังภาพด้านล่างนี้ ซึ่งเป็นองค์ประกอบของ Phenoxyethanol SA คะ

2017-10-31_1-08-29.png (13.72 KiB) เปิดดู 1747 ครั้ง
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง