ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

แนะนำสูตรครีมอาบน้ำหน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

แนะนำสูตรครีมอาบน้ำหน่อยครับ

โพสต์โดย tapakonn » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 12:44 am

ส่วนผสมที่ได้มาประกอบด้วย

Water
Myristic Acid
glycerine
Cocamidopropyl Betaine
Potassium Hydroxide
Lauric Acid
Palmitic Acid
Lauryl Glucoside
Laureth-7 Citrate
Acrylates Copolymer
Steareth-11
Styrene / Acrylates Copolymer
methylisothiazolinone
Tetrasodium EDTA

รบกวนดูอัตราส่วนด้วยครับ ส่วนตัวไหนไม่มีจำหน่ายแนะนำด้วยครับว่าสามารถใช้ตัวไหนแทนได้

ขอบคุณครับ
tapakonn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แนะนำสูตรครีมอาบน้ำหน่อยครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 29, 2017 12:03 am

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรของท่านสมาชิก เป็นลักษณะสูตรของสบู่ด่าง (Potassium Hydroxide) คะ ทีมงานไม่แนะนำให้ใช้ด่างในการทำความสะอาดผิว เนื่องจากทำให้ผิวแห้ง / ขาดความชุ่มชื้น คะ

ทีมงานเรียนแนะนำ ทดลองใช้

Sulfate Free Shampoo Base 25%
Phenoxyethanol 1%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

เป็นเบสของสบู่เหลว โดยการเติมแต่งองค์ประกอบอื่นๆ ตัวอย่างเช่น สี กลิ่น สามารถเพิ่มเติมในสูตรได้คะ

ทีมงานไม่แนะนำให้ใช้ส่วนผสมบำรุงผิวใดๆในสูตรล้างออก เนื่องจากจะเกิดประโยชน์ได้น้อย แต่สามารถเลือกใช้ humectant ให้ความชุ่มชื้นผิว ตัวอย่างเช่น glycerin ในสูตร ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง