ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามความเหมาะสมของสัดส่วนครีมค่ะ ครีมบำรุงเรื่องรอยแผลเป็น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามความเหมาะสมของสัดส่วนครีมค่ะ ครีมบำรุงเรื่องรอยแผลเป็น

โพสต์โดย ns2595 » พฤหัสฯ. ต.ค. 26, 2017 10:08 pm

สวัสดีค่ะ พอดีต้องการครีมบำรุงเรื่องรอยแผลเป็นและลดอาการอักเสบของผิว (อักเสบจากรอยสิว/แผล) ที่มีเนื้อเบาค่ะ เลยกะสูตรไว้ประมาณนี้

Water 28%
Rose Water 45%
Tomato Extract 10%
Argan Oil 15%
Phenonip® P4 1%
Satin Cream Maker 1%

ไม่แน่ใจว่าสัดส่วนนี้เหมาะสมไหม เพราะลังเลอยู่ว่า
ควรปรับ Argan Oil เป็น 20% แล้วลด Tomato Extract เหลือ 5% ดีไหมน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ns2595

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามความเหมาะสมของสัดส่วนครีมค่ะ

โพสต์โดย ns2595 » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 6:02 pm

สอบถามอีกอย่างค่ะ คือตอนตีผสมกันใช้แค่ช้อนก็พอ หรือว่าใช้ตะกร้อมืออันเล็กๆ แบบที่ซื้อเอาใน daiso ตีผสมดีคะ? เราว่าจะลองทำกระปุกเล็กๆ แค่ร้อยกรัม แต่ช้อนเซรามิคที่มีมันเป็นช้อนด้ามสั้นขนาดค่อนข้างใหญ่ กลัวจะคนส่วนผสมไม่เข้ากันน่ะค่ะ

แล้วเครื่องมือทั้งหมดอย่างถ้วยที่ใช้ผสมและอุุปกรณ์คน ควรเอามาต้มอย่างน้อย 3 นาทีเพื่อฆ่าเชื้อก่อน แล้วผึ่งให้แห้ง อันนี้เราเข้าใจถูกไหมคะ?
ns2595

Re: สอบถามความเหมาะสมของสัดส่วนครีมค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 12:34 am

สวัสดีคะ

Water 28%
Rose Water 45%
Tomato Extract 10%
Argan Oil 15%
Phenonip® P4 1%
Satin Cream Maker 1%

ไม่แน่ใจว่าสัดส่วนนี้เหมาะสมไหม เพราะลังเลอยู่ว่า
ควรปรับ Argan Oil เป็น 20% แล้วลด Tomato Extract เหลือ 5% ดีไหมน่ะค่ะ

ทีมงานให้ข้อมูลในลักษณะที่ท่านสมาชิกจะต้องตัดสินใจนะคะ เนื่องจากไม่ได้มีอะไรดีที่สุดคะ:

การใช้ Tomato Extract ปริมาณสูงในสูตร จะทำให้สูตรมีสีเข้ม และอาจจะไม่เหมาะกับการใช้งานระหว่างวันคะ

การใช้น้ำมันในสัดส่วนสูงในสูตร อาจทำให้เกิดความเหนอะหนะผิว ไม่เหมาะกับผิวมันคะ

สำหรับสูตรลดรอยแผลเป็น ลดการอักเสบผิว ทีมงานอยากให้พิจารณา Hi-Quercetin® (Onion Extract / หัวหอมสกัด) ด้วยคะ แต่เช่นกัน หากใช้ในปริมาณสูงทำให้สูตรมีสีเข้ม และไม่เหมาะกับการใช้งานระหว่างวันคะ (เหมาะกับการใช้เป็น night cream มากกว่าคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามความเหมาะสมของสัดส่วนครีมค่ะ ครีมบำรุงเรื่องรอยแผล

โพสต์โดย ns2595 » อังคาร ต.ค. 31, 2017 1:03 am

ขอบคุณทีมงานที่แนะนำค่ะ
คิดว่าอาจจะลด Tomato Extract ลงเหลือ 5% แล้วเพิ่ม Vitamin B5 เข้าไป 3% แทน
ผิวเราเป็นแบบธรรมดา คิดว่าน้ำมัน 15% ไม่น่าจะเป็นไร เดี๋ยวลองดูก่อน ไม่ได้ค่อยเอาใหม่ 5555

อีกนิดค่ะ คือสงสัยเรื่องสารกันเสีย คิดว่าควรเปลี่ยนจาก Phenonip® P4 เป็น Mild Preserved Eco™ ดีไหมคะ? หรือว่าตัวไหนก็ได้ทั้งนั้น จะบรรจุในกระปุกผ้าหมุนธรรมดาน่ะค่ะ พออ่านกระทู้อื่นๆ แล้วเหมือน staff มักจะแนะนำให้ใช้ Mild Preserved Eco มากกว่า
ns2595

Re: สอบถามความเหมาะสมของสัดส่วนครีมค่ะ ครีมบำรุงเรื่องรอยแผล

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 2:03 pm

สวัสดีคะ

ไม่มีสารกันเสียตัวใดดีกว่าคะ ทีมงานเปรียบเทียบให้นะคะ

Mild Preserved Eco™ มีราคาสูงกว่า Phenonip® P4
Mild Preserved Eco™ มีความอ่อนโยนมากกว่า Phenonip® P4
Mild Preserved Eco™ มีประสิทธิภาพในการกันเสียน้อยกว่า Phenonip® P4
Mild Preserved Eco™ ใช้งานได้ยากกว่า Phenonip® P4 ซึ่งสามารถละลายในน้ำได้โดยตรง
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง