ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมและลำดับการทาครีม, รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมและลำดับการทาครีม, รีวิว

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ต.ค. 25, 2017 5:07 pm

สวัสดีทีมงานค่ะ

มีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ คือเราสั่งส่วนผสมมาทำครีมใช้เอง โดยผ่านการสอบถามกับทางเวบก็หลายประเภทแล้วค่ะ ซึ่งผลออกมาก็ได้ผลดีเป็นที่น่าพอใจมาก ซึ่งต้องขอขอบคุณทีมงานมากๆ ค่ะ ที่ช่วยตอบคำถามในหลายๆ ข้อ จนทำให้การผสมครีมด้วยตัวเองผ่านไปได้ด้วยดี และตอนนี้ ผิวหน้าและปัญหาสิวของตัวเองดีขึ้นมาก

ตอนมีคำถามเพิ่มเติมในเร่องครีมทั้งหมดที่ทำมาและใช้อยู่ตามส่วนผสมด้านล่างนี้ค่ะ

1.Face Serum
1.Natto Gum
2.RETINAT™ คือ สารสกัดจากปลาดาว
3.DMAE (Dimethylaminoethanol)
4.Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) สเต็มเซลล์จากดอกกุหลาบสีชมพู
5.Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera)
6.Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) ใบบัวบก
7. Phenoxyethanol SA / NaturePreserve™
8.Safe-B3
9.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ [moisturizer]
10. Vitamin B6
11. Reservoir-Tech /Phospholipid
12. AnyGel / Xanthan Gum
13.Water

2.ครีมทาแก้สิวอักเสบ
Pure Aloe Vera Gel
whitening: Alpha Arbutin (อัลฟ่า อาร์บูติน):
Moisturizing: beta glucan (เบต้ากลูแคน):
Anti-Acne: Licorice Root Extract (Licochalcone A):
Anti-Acne: nano silver Pure™:
Anti-Acne: AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง:
Anti-oxidant: Green Tea EGCG (สารสกัดชาเขียว):
Penetrate: Phospholipid (Hydrogenated Lecithin):
Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid :)
Moisturizing: Rhamnose (น้ำตาลแรมโนส):
anti-aging/Anti-Acne: Vitamin B3 (Safe-B3™):

3.Vitamin C&E Ferulic (Lite)

คำถาม
1. ตอนนี้ใช้ทั้ง 3 ตัวนี้อยู่ แล้วสิวลดลงเยอะมากค่ะ แต่ยังคงขึ้นแบประปราย ความตั้งใจคืออยากผสมครีมที่ทำจากส่วนผสมธรรมชาติทั้งหมด ไม่ทราบว่ามีส่วนผสมตัวใดบ้างคะที่ไม่ใช่ และสามารถเอาส่วนผสมใดมาแทนกันได้บ้างคะ เพราคิดว่าถ้าใช้ส่วนผสมธรรมชาติทั้งหมด น่าจะหมดปัญหานี้ไปได้แน่นอนค่ะ

2. ลำดับขั้นที่ทาคือใช้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ค่ะ ลำดับเป็นดังนี้ค่ะ
- Serum ทาก่อน รอประมาณ 1นาที (ส่วนผสมจะซึมเข้าไปเองซึ่งไวมาก กว่าเมื่อก่อนเยอะเลยค่ะ)
-ก็จะทาครีมแก้สิวอักเสบตาม ถึงแม้สิวหายแล้วก็ยังทาบริเวณที่สิวเกิดขึ้นบ่อยๆ อยู่ค่ะ เพราะเคยลองหยุดทา ปรากฎว่าเริ่มมีสิวขึ้น เลยใช้ครีมสิวตลอดค่ะ เพื่อความสบายใข
-สุดท้ายรอประมาณ 15-20 นาที จึงค่อยทา Vitamin C&E Ferulic (Lite) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมและลำดับการทาครีม, รีวิว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 29, 2017 12:04 am

สวัสดีคะ

1. ตอนนี้ใช้ทั้ง 3 ตัวนี้อยู่ แล้วสิวลดลงเยอะมากค่ะ แต่ยังคงขึ้นแบประปราย ความตั้งใจคืออยากผสมครีมที่ทำจากส่วนผสมธรรมชาติทั้งหมด ไม่ทราบว่ามีส่วนผสมตัวใดบ้างคะที่ไม่ใช่ และสามารถเอาส่วนผสมใดมาแทนกันได้บ้างคะ เพราคิดว่าถ้าใช้ส่วนผสมธรรมชาติทั้งหมด น่าจะหมดปัญหานี้ไปได้แน่นอนค่ะ

ท่านสมาชิกเข้าใจผิดอย่างแน่นอนคะ การใช้ส่วนผสมธรรมชาติ ไม่ได้หมายถึง จะไม่ทำให้เกิดสิว หรือจะสามารถช่วยไม่ให้เกิดสิวได้มากกว่าการใช้ส่วนผสมเคมีคะ การเกิดสิวไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ผิวถูกสัมผัสโดยส่วนผสมจากธรรมชาติ หรือผิวถูกสัมผัสโดยส่วนผสมเคมีคะ

หากส่วนผสมนั้นๆเป็นส่วนผสมรักษาสิว ประสิทธิภาพการรักษาสิวที่เกิดขึ้นได้มาก/น้อย ไม่ได้ขึ้นกับ เป็นส่วนผสมจากธรรมชาติ หรือเป็นส่วนผสมจากเคมีคะ แต่ขึ้นอยู่กับกลไกการทำงาน ที่ตรงกับต้นเหตุของการเกิดสิวของท่านสมาชิกมากน้อยแค่ไหน

หากส่วนผสมนั้นๆ ไม่ได้เป็นส่วนผสมรักษาสิว ซึ่งหมายถึงไม่ได้มีประสิทธิภาพการรักษาสิว หากพิจารณาในมุม การก่อให้เกิดสิว ก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า ส่วนผสมนั้นเป็นเคมี จึงก่อให้เกิดสิว หรือส่วนผสมนั้นเป็นธรรมชาติ จึงไม่ได้ก่อให้เกิดสิวคะ

อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกต้องการทราบว่าส่วนผสมใดไม่ได้มาจากธรรมชาติ ซึ่งหมายถึง ส่วนผสมที่มาจากสารเคมีบ้าง ทีมงานเรียนแจ้งดังนี้คะ

สำหรับ สูตร 1: รายการ 3,7,8,9,10,11
สำหรับ สูตร 2: รายการ Alpha Arbutin , Rhamnose , Safe-B3

หากท่านสมาชิกต้องการคำแนะนำในการปรับแต่งสูตร เพื่อให้ช่วยลดปัญหาสิวได้เพิ่มเติม ทีมงานรบกวนแจ้งลักษณะสิวที่เป็นคะ (สิวอุดตัน สิวผด สิวอักเสบ) , ช่วงเวลาที่เป็น (รอบเดือน , เป็นปกติเกิดขึ้นได้เรื่อยๆ ) , อายุของท่านสมาชิก

2. ลำดับขั้นที่ทาคือใช้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ค่ะ ลำดับเป็นดังนี้ค่ะ

ถูกต้องแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง