ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยตรวจดูสูตรครีมให้ด้วยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: ช่วยตรวจดูสูตรครีมให้ด้วยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2017 4:53 pm

สวัสดีคะ

ถ้าจะทำ Sleeping mask เราควรเลือกใช้ตัวประสานเนื้อครีมตัวไหนครับ ที่ไม่ใช้ความร้อน

ทีมงานเข้าใจว่าจุดประสงค์ของ Sleeping Mask ของท่านสมาชิก คือช่วยเติมความชุ่มชื้น/ความมัน ให้กับผิว ใช่หรือไม่คะ

โดยปกติสูตร Mask ควรจะทำให้เนื้อสูตรมีน้ำหนัก เป็นครีมเนื้อหนัก ซึ่งครีมเนื้อหนักโดยทั่วไป ควรจะต้องใช้ความร้อนในการผสม เนื่องจากส่วนผสมบางอย่างที่ทำให้เกิดเนิื้อหนัก เช่น Wax หรือ Butter จะต้องใช้ความร้อนในการละลายคะ

จากสูตร BHA โทนเนอร์จากในยูทูป ทำตามแล้ว ขั้นตอนสุดท้ายพอใส่สารกันเสียPhenonip® P4ลงไปทำไมโทนเนอร์ขุ่นครับ แต่พอเราทิ้งไว้สักพักก็กลับมาใส อาการขุ่นมาจากสารกันเสียที่ยังละลายไม่ยังไม่หมดใช่ป่าวครับ

ถูกต้องการ การคนหรือปั่นเบาๆ รวมถึงอาจจะใช้ความร้อนอุ่นๆเล็กน้อย (50-60องศา) จะช่วยให้ส่วนผสมสามารถละลายได้เร็วขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยตรวจดูสูตรครีมให้ด้วยครับ

โพสต์โดย kanta655 » ศุกร์ พ.ย. 24, 2017 10:12 am

จากสูตรโทรเนอร์ BHA ในยูทูป สามารถทาทิ้งไว้บนผิวได้หรือป่าวครับ หรือต้องทาก่อนล้างหน้าครับ
kanta655

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 26, 2017 7:35 pm

สวัสดีคะ

การใช้ BHA ควรใช้หลังล้างหน้าให้สะอาดเสมอคะ

สำหรับการทาทิังไว้บนผิว หรือทาแล้วล้างออก (รวมถึง ทิ้งไว้นานแค่ไหน) กรุณาเริ่มจากระยะเวลา 10นาที แล้วล้างทิ้ง และดูการตอบสนองของผิว หากไม่เกิดการระคายเคือง ก็สามารถทาทิ้งไว้ยาวนานมากขึ้นคะ (รวมถึง หากพบว่า สิวอุดตันลดลงในระดับที่พึงพอใจ ก็สามารถลดระยะเวลาการใช้ลงได้คะ)
staff

โพสต์โดย kanta655 » อังคาร ธ.ค. 05, 2017 8:56 pm

ถ้าใช้โทนเนอร์ BHA อยู่แล้ว
อยากทำเจลล้างหน้า BHA ใช้คู่กันได้ป่าวครับ เพราะผมเป็นคนผิวมัน และมีสิวอุดตันเฉพาะบริเวณแก้วทั้ง2ข้างครับ
เพราะปกติใช้สบู่ทั่วไปล้างหน้าแล้วรู้สึกหลังล้างผิวแห้งครับ
kanta655

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 4:40 pm

สวัสดีคะ

การใช้ BHA ในหลากหลายสูตร จะทำได้หรือไม่ กรุณาดูที่การตอบสนองของผิวเป็นหลักคะ

ในด้านสูตร และอัตราการใช้ อ.ย. อนุญาติให้ใช้ได้ในทุกผลิตภัณฑ์ ตราบใดที่ อัตราการใช้อยู่ในระดับที่กำหนดคือไม่เกิน 2% คะ

แต่ในทางปฎิบัติจริง สูตรจะเกิดผลดีต่อปัญหาสิวที่ผู้ใช้ใช้พบ หรือไม่ ขึ้นอยู่กับการปรับแต่ง ให้เหมาะสมกับผิวของผู้ใช้คะ

จากข้อมูลในปัจจุบัน ท่านสมาชิกแจ้งว่า มีปัญหาผิวแห้ง หลังจากล้างหน้า ซึ่งเป็นสัญญานแสดงให้เห็นว่า สบู่ล้างหน้าที่ใช้อยู่ ไม่เหมาะสมกับผิว ทำให้ผิวแห้ง รวมถึงอาจจะระคายเคืองผิว ซึ่งจะยิ่งทำให้เกิดปัญหาเมื่อใช้ร่วมกับ BHA ในสูตรใดๆ เนื่องจาก BHA สามารถระคายเคืองผิวได้คะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก เริ่มต้นจากการใช้ BHA Toner เช็ดผิวหน้าทิ้งไว้ 15-30นาที หลังล้างหน้า ติดต่อกัน 1สัปดาห์ และสำรวจการเปลี่ยนแปลงของผิว ว่าผิวสามารถทนได้หรือไม่ เกิดการระคายเคือง แห้ง หรือแดง หรือไม่ หากไม่มีปัญหาดังกล่าว และพบว่าปัญหาสิวยังไม่ทุเลาเพียงพอ ก็สามารถเพิ่มเป็น การทาทิ้งไว้บนผิวหน้า โดยไม่ต้องล้างออกคะ หากเมื่อทดลองในระดับการใช้ที่ทาทิ้งไว้บนผิวแล้วไม่ล้างออก แล้วผิวยังสามารถทนได้ และปัญหาสิวยังไม่หมดไป ก็สามารถพิจารณาผสมเป็น BHA Gel/Cream ทาบนผิว เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงขึ้น

ในด้านการบำรุงผิว ระหว่างช่วงที่ใช้ BHA นี้ ควรมีการเติม moisturizer ให้กับผิวอย่างเพียงพอ เพื่อให้ผิวแข็งแรง และพร้อมสู้กับการระคายเคืองที่เกิดจาก BHA คะ โดยหากเป็นคนผิวมัน อาจจะผสม moisturizer ในรูปเจล แต่ทาให้หนาๆบนผิวไว้ก่อนนอนคะ แต่หากพบว่ายังไม่เพียงพอ ก็จำเป็นต้องผสมเป็นครีมที่มีน้ำมันบ้าง เพื่อช่วยเติมน้ำมันกลับเข้าผิว ไม่ให้ผิวแห้งกร้าน

ในด้านการทำความสะอาดผิว ให้เปลี่ยนการใช้น้ำยาล้างหน้าเป็นชนิดที่อ่อนโยนต่อผิว หากสามารถซื้อได้ แนะนำพิจารณา Ceraphil หรือ AcneAid คะ หากต้องการผสมเอง ให้ใช้

Sulfate Free Shampoo Base 25% + น้ำ 74% + สารกันเสีย Mild Preserved Eco 1% คะ

การใช้ BHA ในการรักษาสิว จะต้องใช้ร่วมกับการปรับแต่งอย่างเหมาะสมกับผิว หากเมื่อเกิดการระคายเคืองมากเกินไป รวมถึงผิวเกิดแห้งกร้าน การดูดซึมส่วนผสมต่างๆจะต่ำลงมาก และ BHA ที่ทาเพิ่มเติม ก็จะไม่ได้ผล กำลังในการละลายสิวอุดตันก็จะลดลง และสุดท้ายการรักษาก็จะไม่สำเร็จคะ
staff

โพสต์โดย kanta655 » พุธ ธ.ค. 13, 2017 11:23 am

สำหรับสูตรที่มีน้ำมัน กรุณานำ Luxury cream maker™ ละลายผสมเข้ากับส่วนของน้ำมัน
พอผสมเสร็จแล้วต้องเทส่วนของน้ำมันลงไปในส่วนของน้ำ หรือเทส่วนของน้ำลงไปในส่วนของน้ำมัน ครับ
kanta655

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 2:59 am

สวัสดีคะ

อผสมเสร็จแล้วต้องเทส่วนของน้ำมันลงไปในส่วนของน้ำ หรือเทส่วนของน้ำลงไปในส่วนของน้ำมัน ครับ

เทส่วนน้ำ ลงในส่วนน้ำมันคะ โดยค่อยๆเททีละเล็กน้อย ปั่นหรือคนให้เข้ากันดีก่อน แล้วจึงเติมส่วนของน้ำลงไปเพิ่มคะ
staff

โพสต์โดย kanta655 » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 11:43 am

ถ้าในสูตรมีส่วนผสมของ Papaya Enzyme (Papain)
สามารถใช้ satin cream ได้หรือป่าวครับ

และถ้าเราอยากให้เนื้อครีมข้นมากๆสามารถใช้ satin cream ที่5% ได้หรือป่าวครับ ถ้าใช้ได้ หลังทาจะทำให้เป็นขุยหรือป่าวครับ
เพราะลองใช้ตัวอื่นแล้วความรู้สึกลื่นผิวไม่เท่า satin cream
kanta655

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 03, 2018 6:04 pm

สวัสดีคะ

ถ้าในสูตรมีส่วนผสมของ Papaya Enzyme (Papain)
สามารถใช้ satin cream ได้หรือป่าวครับ

สามารถใช้ได้คะ

และถ้าเราอยากให้เนื้อครีมข้นมากๆสามารถใช้ satin cream ที่5% ได้หรือป่าวครับ ถ้าใช้ได้ หลังทาจะทำให้เป็นขุยหรือป่าวครับ

สามารถทำได้ และหากผสมด้วยเครื่องปั่นและทำการปั่นอย่างเพียงพอ ไม่ควรจะเกิดขุยคะ แต่ทีมงานไม่แนะนำ เนื่องจากมีตัวเลือกอื่นๆ ที่สามารถทำได้สูตรข้นได้ และมีต้นทุนที่ต่ำกว่าคะ หากท่านสมาชิกต้องการคำแนะนำ กรุณาแจ้งองค์รประกอบสูตร เพื่อให้สามารถแนะนำการปรับแต่ง โดยอาจจะเลือกใช้ Satin Cream Maker ที่ 2% ร่วมกับ ตัวอื่นๆที่สามารถทำให้เนื้อข้นได้ตามที่ท่านสมาชิกต้องการคะ
staff

โพสต์โดย kanta655 » เสาร์ ม.ค. 06, 2018 7:43 pm

Tranexamic Acid ทดสอบใช้กับหลายๆคน พบว่า บางคนตอนทาจะรู้สึกแสบยิบๆที่ผิว สักพักก็หาย
บางคนไม่แสบ แต่ผลลัพท์ที่ได้คือผิวขาวขึ้น แบบนี้คืออาการแพ้หรือแค่ระคายเคืองครับ
kanta655

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง