ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำเซรั่มจากสารสกัดธรรมชาติ ต้องการสารสกัดกันบูด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำเซรั่มจากสารสกัดธรรมชาติ ต้องการสารสกัดกันบูด

โพสต์โดย ammarinpp » อาทิตย์ ต.ค. 22, 2017 8:56 am

เรียนสอบถามครับ
ตอนนี้เซรั่มทาหน้า มาจากวัถดิบที่ผลิตเองผลิตจากวัตุดิบธรรมชาติ100%

##ปัญหาที่อยากขอคำแนะนำการเลือกสินค้าเพื่อนำมาผสมสำหรับทดลองครับ
ต้องการให้เซรั่มสกัดธรรมชาติมากที่สุดลดใช้สารเคมี .ตอนนี้ติดปัญหาคือจะใช้อะไรกันบูดอยากได้แบบธรรมชาติ
แบ่งเป็น2กรณี
1.อยากใช้สารสกัดแบบธรรมชาติที่เป็นแบบแอคตีฟและกันบูดในตัวนะครับ หรือสารนำพาและเป็นกันบูดได้
2.สารกันบูดแบบธรรมชาติ
ที่ผมหาข้อมูล http://www.myskinrecipes.com มีดังนี้ครับ

สารสกัดธรรมชาติ
1.AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง
2.Hi-EGCG™ (Green Tea Extract)
3.Sea Kelp Extract เห็น INCI Name: Fucus Vesiculosus Extract (Assay: Fucoidan > 21%)
(กันเสียด้วย Phenoxyethanol 0.8%)เข้าใจว่าถ้าผมเอาตัวนี้ผสมในเซรั่ม ผมไม่ต้องใส่สารกัดบูดดดยตรงแล้วใช้เปล่าครับ
4.Cucumber Extract (สารสกัดแตงกวา) เห็นINCI Name: Cucumis Sativa (Cucumber) Peel Extract (Fruit)
Preservative Free คำว่า Preservative Free
5.Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) เห็นฆ่าแบคทีเรียได้
สารทำละลายหรือนำพา
1.1,3-Propanediol (Natural)

สารกัดบูด
1.NaturePreserve™ (Gluconolactone)
2.Disodium EDTA
3.1,2-Hexanediol
4.Thyme Care™ (สารกันเสียธรรมชาติ)
ขอบคุณครับ
ammarinpp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำเซรั่มจากสารสกัดธรรมชาติ ต้องการสารสกัดกันบูด

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 26, 2017 7:50 am

สวัสดีคะ

(กันเสียด้วย Phenoxyethanol 0.8%)เข้าใจว่าถ้าผมเอาตัวนี้ผสมในเซรั่ม ผมไม่ต้องใส่สารกัดบูดดดยตรงแล้วใช้เปล่าครับ

ไม่ใช่คะ สารกันเสียในอัตราดังกล่าว เพียงพอแค่สำหรับกันเสียส่วนผสม เมื่อยังไม่ได้ถูกนำมาผสมในสูตรคะ หากเมื่อนำมาผสมในสูตร สารกันเสียในอัตราดังกล่าวก็จะไม่เพียงพอสำหรับสูตรคะ โดยปกติการใช้ Phenoxyethanol จะต้องใช้ที่ 0.7-1.0% ของสูตร หากต่ำกว่านั้น ก็อาจจะได้ประสิทธิภาพไม่เพียงพอคะ

Preservative Free คำว่า Preservative Free

คำว่า preservative-free หมายถึง ส่วนผสมยังไม่ได้มีการเติมสารกันเสียคะ

5.Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) เห็นฆ่าแบคทีเรียได้

เชื้อที่เกิดขึ้นในเครื่องสำอางไม่ได้มีแค่เพียงชนิดเดียว การใช้ Aloe Vera Extract ไม่สามารถใช้ควบคุมเชื้อในเครื่องสำอางได้คะ

สรุป: ท่านสมาชิกจะไม่สามารถใช้ส่วนผสมใดๆที่เป็นสารสกัดธรรมชาติ ที่ไม่ได้อยู่ในหมวดสารกันเสีย มาเป็นสารกันเสียได้คะ

รายการที่ 2 ไม่ใช่สารกันบูดคะ กรุณาตรวจสอบรายละเอียดส่วนผสมบนหน้าเวปก่อนคะ

รายการที่ 1,3,4 สามารถใช้เป็นสารกันเสียได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ทำเซรั่มจากสารสกัดธรรมชาติ ต้องการสารสกัดกันบูด

โพสต์โดย ammarinpp » ศุกร์ ต.ค. 27, 2017 12:19 pm

1.สอบถามเพื่มเติมถึงแม้สารสกัดธรรมชาติจะใส่สารกันเสียมาแล้ว เราไม่ต้องนำไปคำนวนเพื่มใช้เปล่า ให้ถือว่ายังไม่ได้ไส่สารกันเสีย
2.เราต้องใส่สารกันเสียเพื่มไปเท่านั้น ผมเข้าใจถูกต้องเปล่า
3.หรือให้คิดเข้าไปด้วยเพียงแต่เติมสารกันเสียเข้าไปให้ได้ปริมาณตาม%รวมของสูตร ผมถือว่าในสารสกัดมีการเติบไปแล้วให้เอาตรงนี้มา+-แล้วเติบสารกันเสียเพื่มลงไป โดยคิด%รวมทั้งหมดของสูตร
ขอบคุณครับ
ammarinpp

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 12:12 am

สวัสดีคะ

หากต้องการคำนวนให้แม่นยำที่สุด ควรนะสารกันเสียที่อยู่ในส่วนผสมต่างๆ มาคำนวนร่วมด้วยคะ เพื่อดูว่า เราควรจะต้องเพิ่มเติมสารกันเสียมากน้อยอีกเพียงใด

แต่โดยวิธีปฎิบัติจริง หากไม่ได้มีการใช้ส่วนผสมต่างๆในปริมาณสูงมาก (เหลือน้ำน้อยมากในสูตร) ก็มักจะใส่สารกันเสียโดยคำนวนไม่รวมสารกันเสียต่างๆในส่วนผสมคะ อย่างไรก็ตาม ลักษณะสูตรบางประเภท ที่มีการใช้ส่วนผสมสูงมาก เช่น Pitera 80% น้ำ 20% ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเติมสารกันเสียอีก หรือหากเติมสารกันเสียอีก ก็จะเติมเฉพาะในส่วนน้ำ 20% ซึ่งหมายถึง หากสารกันเสียที่ใช้ จะต้องใช้ในอัตรา 1% ของสูตร อาจจะใช้เพียง 0.2% โดยคำนวนเฉพาะส่วนของน้ำ เท่านั้น เนื่องจาก Pitera เอง มีสารกันเสียมาจากทางผู้ผลิตแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย ammarinpp » พุธ พ.ย. 01, 2017 9:47 am

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูล
ammarinpp

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง