ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสูตรครีมสำหรับผิวสิว และสูตรครีมสำหรับฝ้า ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสูตรครีมสำหรับผิวสิว และสูตรครีมสำหรับฝ้า ครับ

โพสต์โดย kanta655 » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 11:50 pm

ช่วยแนะนำสูตรครีมสำหรับสิว
และสูตรครีมสำหรับฝ้า ด้วยครับ ขอบคุณครับ
kanta655

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรครีมสำหรับผิวสิว และสูตรครีมสำหรับฝ้า ครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 23, 2017 10:45 pm

สวัสดีคะ

สูตรครีมสำหรับสิว

ท่านสมาชิกสามารถลองศึกษาข้อมูลส่วนผสมต่างๆที่ใช้สำหรับแก้ปัญหาสิว ได้จาก หมวด anti-acne คะ [ทั้งนี้ ตาม link ที่แสดงอยู่นี้ จะเป็นการแก้ปัญหาสิวอุดตันเป็นหลักคะ]

สูตรครีมสำหรับฝ้า

ส่วนผสมที่ใช้สำหรับฝ้า จะใช้กลุ่มเดียวกันกับ whitening คะ ท่านสมาชิกสามารถลองศึกษาข้อมูลส่วนผสมต่างๆได้จาก หมวด whitening คะ โดยหากมีฝ้าลึก อาจจะใช้ส่วนผสมกลุ่ม ผลัดเซลล์ผิวร่วมด้วยคะ

เมื่อท่านสมาชิกพบส่วนผสมที่สนใจ สามารถศึกษาพื้นฐานการผสม จาก มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ เพื่อเข้าใจถึงวิธีการนำส่วนผสมต่างๆที่สนใจ มาผสมเป็นสูตรเจล หรือครีม ในรูปแบบที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอสูตรครีมสำหรับผิวสิว และสูตรครีมสำหรับฝ้า ครับ

โพสต์โดย kanta655 » อังคาร ต.ค. 24, 2017 8:48 pm

ถ้าในสูตรมี DMAE สามารถใช้ Satin Cream Maker™ ได้หรือป่าวครับ และต้องใช้กี่เปอร์เซ้นเพื่อให้เนื้อครีมข้น ไม่เหลวจนเกินไปครับ มีส่วนผสมของส่วนที่เป็นน้ำมัน3%
kanta655

โพสต์โดย hydronium_ion3 » พุธ ต.ค. 25, 2017 11:03 am

kanta655 เขียน:ถ้าในสูตรมี DMAE สามารถใช้ Satin Cream Maker™ ได้หรือป่าวครับ และต้องใช้กี่เปอร์เซ้นเพื่อให้เนื้อครีมข้น ไม่เหลวจนเกินไปครับ มีส่วนผสมของส่วนที่เป็นน้ำมัน3%

หากใช่ Satin Cream Maker ในสูตรที่มี DMAE อาจมีปัญหาเรื่องสูตรอ่อนตัวเนื่องจาก electrolyte ใน DMAE นะครับ คือปั่นแล้วไม่เป็นเนื้อครีมข้น อาจต้องใช้ปริมาณ Satin Cream Maker มากขึ้น แต่มันประสานเข้ากับชั้นน้ำมันได้นะครับ แต่มันจะเหลวเท่านั้นเอง ยังไง รอ staff มาตอบอีกทีให้ clear กว่านี้ก็ได้ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
hydronium_ion3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 10 ครั้ง

โพสต์โดย kanta655 » พฤหัสฯ. ต.ค. 26, 2017 8:06 pm

Cyclomethicone ตกลงผสมในส่วนของน้ำ หรือน้ำมันครับ
เพราะในเว็บบอกมาแบบนี้ครับ

หน้าข้อมูลเพิ่มเติม
วิธีการผสม: ผสมในส่วนของซิลิโคน หรือส่วนของน้ำมัน ในสูตร

หน้าเทคนิก
วิธีการใช้/ผสม: ผสมในส่วนของน้ำ หลีกเลี่ยงความร้อนเกิน 60°C
kanta655

โพสต์โดย hydronium_ion3 » เสาร์ ต.ค. 28, 2017 8:16 pm

เห็นตั้งคำถามไว้นาน แต่อาจด้วยติดวันหยุด staff เลยอาจยังไม่มาตอบเลยขอแชร์ความรู้เท่าทีพอจะทำได้นะครับ

Cyclomethicone ตกลงผสมในส่วนของน้ำ หรือน้ำมันครับ
เพราะในเว็บบอกมาแบบนี้ครับ

หน้าข้อมูลเพิ่มเติม
วิธีการผสม: ผสมในส่วนของซิลิโคน หรือส่วนของน้ำมัน ในสูตร

คิดว่า Cyclomethicone น่าจะผสมในพวกที่เป็น Silicone ด้วยกันนะครับ เช่น ในสูตรอาจมี Dimethicone เวลาผสมก็จะผสม Cyclomethicone รวมกับ Dimethicone เป็นต้น หรือ อาจผสม Cyclomethicone รวมกับน้ำมันก็ได้ครับ เพราะมันน่าจะละลายเข้ากันได้

หน้าเทคนิก
วิธีการใช้/ผสม: ผสมในส่วนของน้ำ หลีกเลี่ยงความร้อนเกิน 60°C

หน้าเทคนิคนี้รอ staff มาตอบนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
hydronium_ion3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 10 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 1:05 am

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบพระคุณคุณ hydronium_ion3 คะ

Cyclomethicone ให้ผสมในน้ำมัน หรือซิลิโคน ของสูตรคะ

ทีมงานขออภัยที่ข้อมูลเทคนิคบนหน้าเวปผิดพลาดคะ ปัจจุบันเจ้าหน้าที่ได้แก้ไขให้ถูกต้องแล้วคะ

คำตอบอื่นๆตรงตามที่คุณ hydronium_ion3 ให้คำแนะนำไว้คะ
staff

โพสต์โดย kanta655 » อังคาร ต.ค. 31, 2017 8:38 am

https://youtu.be/olvwxhqCcBQ ในคลิปนี้บอก%ผิดหรือป่าวครับ
6.6%หรือ3.3กรัม 6.6%ของ100กรัม เท่ากับ 6.6กรัม ใช่หรือป่าวครับ
kanta655

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 2:09 pm

สวัสดีคะ

ขึ้นอยู่กับการคำนวน จากสูตรรวมกี่กรัมคะ หากสูตรรวมเท่ากับ 50กรัม 6.6% ก็จะเท่ากับ 3.3กรัม คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง