ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรครีมทาผิวค่ะ

โพสต์โดย supak_st » พุธ ต.ค. 18, 2017 8:14 pm

ถ้าต้องการทำครีมทาผิวสูตรที่ใช้ส่วนผสมธรรมชาติทั้งหมดจะต้องใส่อะไรบ้าง ในสัดส่วนเท่าไร
supak_st

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ถามสารกันเสียจากธรรมชาติ

โพสต์โดย supak_st » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2017 9:34 am

ไม่ทราบว่าสารกันเสียจากธรรมชาติใช้ตัวไหนได้บ้างค่ะ
supak_st

สอบถามสูตร รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย supak_st » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 7:57 pm

ทำครีมจากสูตร
1)น้ำมันมะกอก 40.5%
2)Soy Lecithin 7%
3)Xanthan Gum 5%
4)Water45%
5)NaturePreserve1.5%
พอทำแล้วใส่ขวดปั้มเนื้อครีมไม่เกาะขวดแลัน้ำมันแยกชั้นเป็นเพราะส่วนของน้ำมันมากไปหรือเปล่า ถ้าใช่ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะ
supak_st

ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย supak_st » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 9:20 pm

ทำครีมจากสูตร
1)น้ำมันมะกอก 40.5%
2)Soy Lecithin 7%
3)Xanthan Gum 5%
4)Water45%
5)NaturePreserve1.5%
พอทำแล้วใส่ขวดปั้มเนื้อครีมไม่เกาะขวดแลัน้ำมันแยกชั้นเป็นเพราะส่วนของน้ำมันมากไปหรือเปล่า ถ้าใช่ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะถ้าต้องการให้เพิ่มความชุ่มชื้นต้องเติมตัวไหนและถ้าต้องการให้ครีมมีสีอ่อนลงควรใช้oilตัวอื่นมั่ยค่ะ
supak_st

Re: ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 10:55 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออนุญาติระงับบัญชีของท่านสมาชิก 1สัปดาห์ ด้วยสาเหตุดังนี้คะ

มีการถามคำถามซ้ำ ในต่างห้องกัน ทีมงานขอความกรุณา งดการตั้งกระทู้ซ้ำ และคำถามที่เกี่ยวโยงกัน กรุณาสอบถามภายในกระทู้เดียวกันเท่านั้น ทีมงานพบว่า กระทู้ที่ตั้งทั้ง 4 ครั้ง มีเนื้อหาเกี่ยวโยงกัน บางกระทู้มีเนื้อหาซ้ำกันด้วยคะ

สำหรับคำถามของท่านสมาชิก

ทีมงานเรียนแจ้งคำตอบดังนี้คะ

1. Xanthan Gum มีแจ้งอัตราการใช้บนหน้าเวปไว้ชัดเจนที่ 0.1-2% คะ ขอความกรุณาตรวจสอบคะ การใช้ 5% จะไม่สามารถผสมได้คะ

2. Soy Lecithin เหมาะสำหรับการประสานสูตรที่มีปริมาณน้ำมันมากๆ และน้ำน้อยๆคะ โดยหากสูตรมีน้ำมากขึ้น จะต้องมีสัดส่วนของ Soy Lecithin มากขึ้นตามกันด้วย จากสูตรของท่านสมาชิก หากปรับเพิ่มสัดส่วนของน้ำมันธรรมชาติ ให้อยู่ระดับ 75-80% โดยแทนที่น้ำ เพื่อให้สัดส่วนของน้ำเหลือน้อยๆ ก็จะสามารถใช้ Soy Lecithin ในการประสานได้คะ (ที่น้ำประมาณ 10-15% แนะนำทดลอง Soy Lecithin ที่ 5-7% คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง