ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนแนะนำ เกี่ยวกับLotion gelค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนแนะนำ เกี่ยวกับLotion gelค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2017 6:34 pm

รบกวนสอบถามทางทีมงานค่ะว่า หากต้องการเนื้อเจลโลชั่นสำหรับผิวกาย ที่ไม่หนักมาก ทาลูบไปบนผิวได้ง่าย ไม่เหนอะหนะ ใช้ได้ทั้งกลางวันและกลางคืน ที่มีสารที่ต้องการใช้ในสูตร ดังนี้
DMAE 10%
MSH White plus 6%
Reservoir-Tech 3%
Sym-White 1%(ปัจจุบันลองใช้ไม่แพ้ค่ะ)

ถ้าจะเพิ่มสารให้ความชุ่มชื้นด้วยเล็กน้อย ควรใช้เป็นDouble Hyaluron หรือ ใช้Moist 24 หรือสารเพิ่มความชุ่มชื้นที่ไม่ทำให้เหนอะหนะผิวตัวไหนดีคะ

และควรใช้สารสร้างเนื้อเจลโลชั่น และสารช่วยนำพา หรือ สารอื่นๆที่ทำให้ได้เนื้อสูตรที่ต้องการ ตัวไหนบ้างคะ

สภาพผิวกาย ค่อนข้างมันช่วงอกและหลัง สครับผิวอาทิตย์ละ1-2ครั้ง

ความต้องการจากสูตร เพื่อผิวขาว กระจ่างใสขึ้น กระชับขึ้น เนื้อเจลโลชั่นใช้ได้ในหน้าร้อน ไม่หนักหรือเหนียวเหนอะหนะใช้ได้ทั้งกลางวันและกลางคืน(แยกทากันแดดจากโลชั่น)ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนแนะนำ เกี่ยวกับLotion gelค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 11:08 am

เพิ่มเติมค่ะ หากต้องการโลชั่นเนื้อเจลสำหรับผิวกาย ที่ทาง่าย คุณสมบัติและความคาดหวังจากสูตรเหมือนสูตรด้านบน
แต่เปลี่ยนสารที่ต้องการใช้เป็น

DMAE 10%
Ethyl Ascorbic acid 5%
MSH White 5%
Activated Resorcinol S 5%
Willow Bark Extract 10%ะ
Trans White 3%
Reservoir-Tech 3%

ควรใช้สารสร้างเนื้อเจลโลชั่น สำหรับผิวกาย และสารช่วยนำพา หรือ สารอื่นๆที่ทำให้ได้เนื้อสูตรที่ต้องการ ตัวไหนบ้างคะ

หากควรปรับสูตรตรงไหนอย่างไร รบกวนทีมงานเสนอแนะให้ทีนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

Re: รบกวนแนะนำ เกี่ยวกับLotion gelค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 11:14 am

สามารถใช้ Satin Cream Makerจะเหมาะสมสำหรับเป็นบอดี้โลชั่นเจลหรือไม่คะ

ครีมเจลที่ใช้กับหน้าอยู่ปัจจุบันใช้Satin Cream Makerค่ะ ค่อนข้างชอบฟีลของสูตรเพราะไม่หนักเลย ซึมง่ายมาก
หากจะนำมาใช้เป็นตัวสร้างเนื้อของโลชั่นเจลสำหรับผิวกาย จะเหมาะสมหรือไม่คะ

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 11:29 am

หากต้องการลดสารผสมในสูตรเหลือแค่

MSH White 5%
Activated Resorcinol S 5%
Trans White 3%

ความต้องการจากสูตร เพื่อผิวขาว กระจ่างใสขึ้น กระชับขึ้น เนื้อเจลโลชั่นใช้ได้ในหน้าร้อน
ไม่หนักหรือเหนียวเหนอะหนะใช้ได้ทั้งกลางวันและกลางคืน(แยกทากันแดดจากโลชั่น)ค่ะ

ควรใช้สารสร้างเนื้อเจลโลชั่น และสารช่วยนำพา หรือ สารอื่นๆที่ทำให้ได้เนื้อสูตรที่ต้องการ ตัวไหนบ้างคะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 23, 2017 10:40 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้

Satin Cream Maker หรือ Light Cream Maker ในการสร้าง/ประสานเนื้อสูตรได้คะ

เรียนแนะนำใช้ Reservoir-Tech 3% คะ

สารกันเสียแนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ต.ค. 24, 2017 3:27 pm

รบกวนถามเพิ่มค่ะว่า
1 สามารถเปลี่ยนมาใช้เป็น Activated Resorcinol 1-2%ได้หรือไม่
2 จะให้การผสมยุ่งยากขึ้นไหม
3 ต้องเปลี่ยนสารตัวใดบ้างหากเปลี่ยนมาใช้Activated Resorcinolแทน Activated Resorcinol S

และ

1 เนื้อสูตรที่ได้จากLight Cream Makerจะแตกต่างกับเนื้อสูตรที่ใช้ Satin Cream Makerอย่างไรบ้างคะ
2 หากเป็นbody lotionทางทีมงานจะแนะนำว่าควรใช้ตัวไหนมากกว่ากันคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ต.ค. 24, 2017 6:37 pm

รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมทีนะคะ ทั้งแบบที่ใช้Activated Resorcinol S และ แบบที่ใช้ Activated Resorcinol ค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » พุธ ต.ค. 25, 2017 1:13 am

ขออนุญาตรวมคำถามทั้งหมดด้านบนและคำถามใหม่ไว้ในreplyนี้ทั้งหมดเลยนะคะ ทีมงานจะได้สะดวกมากขึ้น

รบกวนถามเพิ่มค่ะว่า
1 สามารถเปลี่ยนมาใช้เป็น Activated Resorcinol 1-2%ได้หรือไม่
3 ต้องเปลี่ยนสารตัวใดบ้างหากเปลี่ยนมาใช้Activated Resorcinolแทน Activated Resorcinol S

และ

1 เนื้อสูตรที่ได้จากLight Cream Makerจะแตกต่างกับเนื้อสูตรที่ใช้ Satin Cream Makerอย่างไรบ้างคะ
2 หากเป็นbody lotionทางทีมงานจะแนะนำว่าควรใช้ตัวไหนมากกว่ากันคะ Light Cream Makerหรือsatinคะ

รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมทีนะคะ ทั้งแบบที่ใช้Activated Resorcinol Sและ แบบที่ใช้ Activated Resorcinol ค่ะ

หากจะเพิ่มLemon Skin 2% สามารถทำได้ไหมคะ ถ้าทำได้ รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมทีนะคะ

ทั้งแบบที่ใช้Activated Resorcinol Sและ แบบที่ใช้ Activated Resorcinol รวมถึง Lemon Skinค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 28, 2017 11:24 pm

Activated Resorcinol มีลักษณะเป็นผง ละลายในน้ำมัน สูตรจะต้องมีน้ำมัน เพื่อช่วยละลาย Activated Resorcinol คะ

กรุณาตรวจสอบอัตราการใช้บนหน้าเวปคะ สามารถใช้ได้สูงสุดไม่เกิน 1% สำหรับสูตรที่ทาทิ้งไว้บนผิวคะ

ทีมงานไม่สามารถอธิบายถึงลักษณะผิวสัมผัสเป็นคำพูดได้ ต้องขออภัยด้วยคะ เรียนแนะนำทำการทดลองคะ

2 หากเป็นbody lotionทางทีมงานจะแนะนำว่าควรใช้ตัวไหนมากกว่ากันคะ Light Cream Makerหรือsatinคะ

กรุณาเลือกใช้ตามสัดส่วนของน้ำมันคะ หากมีน้ำมันไม่เกิน 20% ของสูตร แนะนำใช้ Light Cream Maker ซึ่งจะสามารถใช้งานได้ง่ายกว่าคะ แต่หากมีน้ำมันเกิน 20% เลือกใช้ Satin Cream Maker คะ โดยประสานน้ำมันได้สูงสุด 25% คะ

รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมทีนะคะ ทั้งแบบที่ใช้Activated Resorcinol Sและ แบบที่ใช้ Activated Resorcinol ค่ะ

ทั้ง 2 ชนิด ให้เติมในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นหรือคนให้เข้ากับเนื้อครีม โดยหากเป็นชนิดธรรมดา สูตรจะต้องมีน้ำมันอย่างน้อย 5% เพื่อทำหน้าที่ละลายให้ แต่ให้เป็นชนิด S สูตรไม่จำเป็นต้องมีน้ำมันคะ

หากจะเพิ่มLemon Skin 2% สามารถทำได้ไหมคะ ถ้าทำได้ รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมทีนะคะ

ทีมงานเรียนให้คำแนะนำเพื่อความเข้าใจของท่านสมาชิกคะ การเติมส่วนผสมใดๆลงในสูตร ให้พิจารณา 2 อย่าง เพื่อท่านสมาชิกจะสามารถหาคำตอบเองได้คะ

1. ค่า pH ของสูตร ตัวอย่างในกรณีนี้ Lemon Skin สามารถทำงานในช่วงค่า pH 3.5-7 และสูตรของท่านสมาชิกไม่ได้มีด่างหรือกรดใดๆ ซึ่งเมื่อผสมเสร็จสูตรก็จะมีค่า pH เป็นกลางๆ หรืออาจจะเป็นกรดเล็กน้อย จากส่วนผสมบางรายการ คะ

2. ความเข้ากันได้ของส่วนผสม สามารถตรวจสอบได้จากหน้าเวป หากไม่ได้มีแจ้งข้อจำกัดการใช้ ว่าไม่สามารถเข้ากับส่วนผสมใดบ้าง ก็สามารถใช้ได้คะ ซึ่งในกรณีนี้ ท่านสมาชิกตรวจสอบข้อมูลการใช้ Lemon Skin ก็จะพบว่าไม่ได้มีปัญหาการไม่เข้ากันกับส่วนผสมใดๆคะ

รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมทีนะคะ

ขั้นตอนผสม สามารถตรวจสอบได้จากบนหน้าเวปเช่นกันคะ ทีมงานคัดลอกมาให้นะคะ

"วิธีการผสม: ผสมในขั้นตอนสุดท้าย โดยอุณหภูมิของเครื่องสำอางค์ต้องต่ำกว่า 40°C และ pH อยู่ระหว่าง 3.5-7"
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง