ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามหน้าที่ของส่วนประกอบใน make-up remover

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามหน้าที่ของส่วนประกอบใน make-up remover

โพสต์โดย jin_pop479 » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2017 3:50 pm

1. pentylene glycol
2. PPG-2-Deceth-7
3. PCA Ethyl Cocoyl Arginate
สอบถามหน้าที่ของส่วนประกอบใน make-up remover แต่ละตัว แล้วก็เนื่องจากไม่สามารถหาซื้อได้ ไม่ทราบว่ามีสารตัวไหนทดแทนได้บ้างครับ แล้วก็มีอีกคำถามเรื่องแอลกอฮอล์ในสูตร ไม่ทราบว่าเป็นแอลกอฮอล์ประเภทไหนครับ ใช่เอทานอลหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
jin_pop479

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามหน้าที่ของส่วนประกอบใน make-up remover

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 23, 2017 10:17 pm

สวัสดีคะ

1. pentylene glycol ช่วยละลาย make-up ต่างๆ ให้สามารถล้างออกได้ง่ายขึ้นด้วย สารซักฟอก ในสูตร คะ

2. PPG-2-Deceth-7 เป็นสารซักฟอก ที่ช่วยล้าง make-up ออกจากผิวคะ [สามารถใช้ MakeUp-Wash แทนได้คะ]

3. PCA Ethyl Cocoyl Arginate cationic conditioner หรือส่วนผสมเคลือบผิว ที่มีประจุบวก สามารถเกาะและเคลืิอบผิว[ซึ่งมีประจุลบ] ได้ แม้ถูกน้ำล้างคะ การใส่ส่วนผสมลักษณะนี้ในสูตร เมื่อเช็ด make-up ออกจากผิว แล้วล้างน้ำ ก็จะยังมี Skin Conditioning หลงเหลืออยู่บนผิว เกาะและให้ความนุ่มบนผิวไว้ได้คะ สามารถพิจารณาเลือก Skin Conditioning ชนิดใดๆ แทนได้คะ

เรื่องแอลกอฮอล์ในสูตร ไม่ทราบว่าเป็นแอลกอฮอล์ประเภทไหนครับ ใช่เอทานอลหรือเปล่า

ไม่ทราบคะ กรุณาแจ้ง ingredient list บนฉลาก หากต้องการให้ทีมงานตรวจสอบให้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง