ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่ คำนวนส่วนผสม%

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

มือใหม่ คำนวนส่วนผสม%

โพสต์โดย moschino » อังคาร ต.ค. 17, 2017 6:10 am

สวัสดีครับ มือใหม่รบกวนขอคำเเนะนำในการคำนวน % ส่วนผสมหน่อยนะครับ คือผมพยามอ่านจากกระทู้เก่าๆ เรื่องการวัดตรวงส่วนผสมเเล้ว เเต่ก็ยังไม่เข้าใจสักที ช่วยขอตัวอย่างวิธีการทำนวนช่วยผมหน่อยนะครับ :oops:

ตัวอย่าง
การใช้ถ้วยตวงแทนตาชั่ง ในกรณีที่ไม่มีตาชั่งความละเอียดสูง เป็นการกะประมาณสารได้เท่านั้นคะ เนื่องจาก น้ำหนักของสารต่างๆมักจะไม่เท่ากับปริมาตร ยกเว้นน้ำบริสุทธิ์เท่านั้น ที่ปริมาณจะตรงกับน้ำหนัก (1กรัม = 1มิลลิลิตร) แต่เนื่องจากสารต่างๆส่วนใหญ่ เราไม่มีความจำเป็นต้องชั่งให้ถูกต้อง 100% เพียงแต่สามารถประมาณเอาได้ว่า เราไม่ได้ใส่เกินอัตราที่กำหนด ก็ถือว่าใช้ได้แล้วคะ ยกตัวอย่างเช่น Vitamin B3 มีข้อกำหนด(กรุณาอ่านข้อกำหนดการใส่ ในรายละเอียดผลิตภัณฑ์แต่ละตัว)ว่าเราใส่ได้ 1-4% เวลาสั่งซื้อ ทางบริษัทจะ pack หลอดละ 7กรัม เราก็นำมาตวงว่าได้กี่ ml จากนั้นก็หักเอาตามสัดส่วน สมมุติว่า ตวงแล้วได้ 5ml ถ้าเราต้องการใช้ 4กรัม นั่นคือ 57% ของ 5ml หรือเท่ากับ 2.85ml คะ

1.ต้องการใส่ 4 กรัม นั่นคือ 57% ของ 5ml ตัวเลข 57% นี้วิธีคิดคือยังไงครับ
2.การตวงว่าได้กี่ ml. คือการนำสารที่ทางร้านบรรจุมา มาชั่งน้ำหนักใช่มั้ยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
moschino

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: มือใหม่ คำนวนส่วนผสม%

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 21, 2017 9:20 am

สวัสดีคะ

ml หมายถึง มล. หรือมิลลิลิตร เป็นหน่วยปริมาตร ใช้วิธีวัด ด้วยการตวง

g หมายถึง ก. หรือกรัม เป็นหน่วยน้ำหนัก ใช้วิธีวัด ด้วยการชั่ง

ท่านสมาชิก เข้าใจความหมายของคำว่า "ตวง" กับ "ชั่ง" ซึ่งแตกต่างกัน ถูกต้องนะคะ

เพื่อความเข้าใจที่ง่าย ส่วนผสมทุกรายการ จะใช้วิธีชั่ง เป็นกรัม เท่านั้น ไม่ตวง คะ และคิดอัตรา % ต่างๆ เป็นน้ำหนัก เท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง