ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาเรื่องของการสั่งบริการจาก Test+ส่วนผสมที่มีอยู่แล้ว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาเรื่องของการสั่งบริการจาก Test+ส่วนผสมที่มีอยู่แล้ว

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ต.ค. 11, 2017 5:48 pm

สวัสดีทีมงานค่ะ

ขอปรึกษาเรื่องของการสั่งบริการจาก Test ค่ะ คืออยากสั่่งส่วนผสมทาแก้สิวเหมือนครั้งที่แล้วค่ะ แต่อยากปรับส่วนผสมบางอย่าง เนื่องจากบางอย่างเป็นส่วนผสมที่เคยสั่งมาแล้วและยังเหลืออยู่ค่ะ เพื่อจะได้ใช่ส่วนผสมที่เหลือให้หมดก่อนที่จะครบวันหมดอายุค่ะ รายละเอียดส่วนผสมตามด้านล่างค่ะ

กลุ่มA : สั่งจาก Test
1. aloe vera (Actives Extract 10:1)
2. Alpha Arbutin (อัลฟ่า อาร์บูติน): Alpha-Arbutin 2%
3. nano silver Pure™: nano silver Pure™ สารแร่เงิน 1%
4. AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง: AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง 2%
5.Anti-oxidant: Green Tea EGCG (สารสกัดชาเขียว) 3%

กลุ่ม B:มีอยู่แล้ว
1.Penetrate: Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2% นำพาสารเข้าสูผิว
2.Disodium EDTA 0.1-0.2%
3.L-Carnitine (Carnitine) 3% [ลดความมัน]
4.Natto Gum 5% ลดริ้วรอย/ ชุ่มชื่น
5.Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 10% ลดริ้วรอย/เพิ่มความยืดหยุ่นผิว
6.Licorice Root Extract (Licochalcone A): 1.0% ลดรอยแดง/ ลดมัน/ลดอักเสบ
7.Mandelic Acid 10%[ผลัดเซลผิว เหมาะกับคนเป็นสิว]
8.Willow Bark Extract 10% ละลายสิวอุดตั้น

คำถามคือ
1.อยากทราบว่า ถ้าสั่งบางส่วนจาก Test แล้วนำมาผสมใหม่กับส่วนผสมที่เราต้องการ สามารถทำได้หรือไม่คะ
2.ถ้าทำได้คือ นำส่วนผสมทุกรายการใส่ได้เลยพร้อมกันหรือไม่คะ หรือต้องผสมกันเองก่อน แล้วค่อยเทใส่กลุ่ม A

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาเรื่องของการสั่งบริการจาก Test+ส่วนผสมที่มีอยู่แล้

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:41 am

สวัสดีคะ

จากรายการส่วนผสมใน B ที่ท่านสมาชิกสอบถาม Mandelic Acid จะไม่สามารถเติมลงใน A ได้คะ เนื่องจากความเป็นกรด จะทำให้สูตรอ่อน/เหลว ได้คะ

ส่วนผสมอื่นๆสามารถเติมลงใน A ได้คะ โดยเติมทีละรายการ ปั่นหรือคนให้เข้ากัน โดยเฉพาะ Phospholipid จะต้องมีการปั่นอย่างเพียงพอ เพื่อให้ละลายเข้ากับสูตรได้อย่างสมบูรณ์ (หากไม่มีเครื่องปั่น แนะนำว่าควรเลี่ยงคะ ไม่เช่นนั้นอาจจะกลายเป็นก้อนอยู่ในเนื้อสูตร A ได้คะ)

ทีมงานเรียนแนะนำเพิ่มเติม การเติมส่วนผสมในปริมาณมากขนาดนี้ อาจทำให้สูตรเกิดความเหนอะหนะได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ปรึกษาเรื่องของการสั่งบริการจาก Test+ส่วนผสมที่มีอยู่แล้

โพสต์โดย peeya_pgi » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:35 pm

ขอสอบถามทีมงานเพิ่มเติมค่ะ ในประเด็นการเติม
" Mandelic Acid จะไม่สามารถเติมลงใน A ได้คะ เนื่องจากความเป็นกรด จะทำให้สูตรอ่อน/เหลว "
สูตรอ่อน/เหลวหมายถึงอย่างไรคะ เพราะสูตรที่สั่งมาครั้งที่แล้วจะเป็นลักษณะของเนื้อเจลข้นๆ หน่อย ทาแล้วจะหนืดๆ หน้า แต่เมื่อทาสัก 3-4 ครั้งก็รู้สึกแห้งดี เป้นอันรับได้ไป

ดังนั้นเลยสงสัยว่า
1. สูตรอ่อน/เหลว จะหมายถึงว่าเนื้อของสูตรจะเหลวจนกลายเป็นเหมือนน้ำ อย่างนั้นเลยหรือเปล่าคะ
2. นั่นแปลว่าถ้ายังจะอยากใส่ก็ใส่ได้ แต่ก็ต้องยอมรับสภาพของเนื้อสูตรที่จะเหลวมากๆ ได้ ใช่หรือไม่คะ

ถามเพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 8:19 pm

สวัสดีคะ

1. สูตรอ่อน/เหลว จะหมายถึงว่าเนื้อของสูตรจะเหลวจนกลายเป็นเหมือนน้ำ อย่างนั้นเลยหรือเปล่าคะ

จะเหลวใกล้เคียงกับน้ำ และในกรณีที่สูตรมีองค์ประกอบที่ละลายในน้ำมัน จะเกิดการแยกชั้นคะ

2. นั่นแปลว่าถ้ายังจะอยากใส่ก็ใส่ได้ แต่ก็ต้องยอมรับสภาพของเนื้อสูตรที่จะเหลวมากๆ ได้ ใช่หรือไม่คะ

ไม่สามารถทำได้คะ เนื่องจากสูตรของท่านสมาชิกมีองค์ประกอบบางรายการ ที่ไม่สามารถอยู่ในสูตรที่เหลวเป็นน้ำได้ เช่น nano silver Pure หากสูตรเหลวเป็นน้ำ จะเกิดการตกตะกอนของผง nano silver ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง