ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการรักษาสิวครับ Willow Bark Extract ฐานปีกจมูก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการรักษาสิวครับ Willow Bark Extract ฐานปีกจมูก

โพสต์โดย wisediq » อังคาร ต.ค. 10, 2017 2:38 pm

ตอนนี้ผมใช้โทนเนอร์ตัวนี้อยู่ครับ
Willow Bark Extract 10%
Vitamin B6 2%
Witch Hazel (Alcohol Free) Plus Allantoin ส่วนที่เหลือ

วัตถุประสงค์คือลดสิวตรงฐานปีกจมูกที่เวลากดออกมาแล้วจะเป็นเส้นๆน่ะครับ และมีในบริเวณแก้มใกล้ๆจมูก รวมทั้งกระชับรูขุมขนด้วยครับ หลังจากใช้มาราวๆ 1 เดือน สิวที่ว่าดูน้อยลงแต่ไม่ได้หายไปเลยครับ
ผมควรจะเปลี่ยนจาก Willow Bark เป็นสารกลุ่ม BHA แทนดีมั้ยครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการรักษาสิวครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 2:46 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้คำแนะนำดังนี้คะ

จุดอ่อนของ Willow Bark Extract คือ เนื่องจากเป็นสารที่ละลายน้ำได้โดยตรง จึงมีฤทธิ์ดีต่อภาคน้ำของผิวเท่านั้น สิวอุดตัน (comedone) มีลักษณะเป็นไขมัน Willow Bark Extract จึงไม่สามารถทำการละลายสิวอุดตันได้ดีนัก เมื่อเทียบกับประสิทธิภาพด้านอื่นๆ [การผลัดเซลล์ผิว] อย่างไรก็ตาม Willow Bark Extract จึงไม่ได้มีฤทธิ์การระคายเคืองผิวได้มาก เหมือน Salicylic Acid ทั่วไปด้วยคะ

สำหรับปัญหาของท่านสมาชิก แม้ว่าการเปลี่ยนไปใช้ BHA โดยตรง จะได้ประสิทธิภาพการละลายสิวอุดตันที่ดีขึ้นด้วย แต่ปัญหาสำคัญ คือ เนื่องจากท่านสมาชิก ใช้สูตรนี้ บริเวณปีกจมูก ซึ่งผิวบริเวณดังกล่าว มีความอ่อนโยนมากกว่าบริเวณอื่นๆ การใช้ BHA โดยตรง อาจจะเกิดการระคายเคือง/แห้ง/แดง/ลอก ได้คะ [ซึ่งไม่เกิดขึ้นเมื่อใช้ Willow Bark Extract] สิ่งสำคัญของการใช้จึงจะต้องมีการปรับการใช้ เช่นทาแล้วล้างออก หรือติดต่อผลอย่างใกล้ชนิด อย่าปล่อยให้เกิดการระคายเคืองจนถึงการ แห้ง/แดง/ลอก ได้คะ

โดยลักษณะสูตร หากท่านสมาชิกต้องการทำเป็น Toner กรุณาเลือกใช้

Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) 6.6%
Witch Hazel (Alcohol Free) Plus Allantoin ส่วนที่เหลือ
[อาจเพิ่มเติม Vitamin B6 2% หากต้องการ]
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องการรักษาสิวครับ Willow Bark Extract ฐานปีกจม

โพสต์โดย wisediq » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:03 pm

ถ้าต้องใช้แล้วล้างออกก็เสียดายส่วนผสมตัวอื่นที่จะถูกล้างออกไปด้วยครับ
ผมจะผสมเป็น
Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) 6.6%
Bisabolol 1%
Ethoxydiglycol 3%
Phenoxyethanol SA 1%
น้ำกลั่น ในส่วนที่เหลือ พอดีว่าผมมี Bisabolol กับ Ethoxydiglycol เหลืออยู่
ผสมแบบนี้ได้ไหมครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

Re: สอบถามเรื่องการรักษาสิวครับ Willow Bark Extract ฐานปีกจม

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 7:45 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ตามที่ท่านสมาชิกน่าจะทราบแล้วว่า Bisabolol จะถูกล้างออกไปด้วยเมื่อมีการล้างผิว ซึ่งประสิทธิภาพที่คาดหวังได้จาก Bisabolol ก็จะต่ำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง