ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยาทราบค่า AM ของ Sulfate free shampoo base

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยาทราบค่า AM ของ Sulfate free shampoo base

โพสต์โดย kitamorn » จันทร์ ต.ค. 09, 2017 9:59 am

ไม่ทราบว่าทางผู้ผลิต ให้ข้อมูลของค่า active matter เฉลี่ยของ Sulfate Free Shampoo Base ไว้หรือเปล่า
เข้าใจว่าทางร้านคงสั่งจาก Innospec Inc. เพราะเป็น blend เดียวกัน preservative เดียวกัน
(ดีใจที่ทางร้านสั่งตัวนี้มา เพราะ blend เดียวกันอีกรุ่นใช้ preservative ที่น่าหลีกเลี่ยงมาก)
ผมพยายาม search หาเองแล้ว แต่ไม่ได้คำตอบ

ขอบคุณมากครับ
kitamorn

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยาทราบค่า AM ของ Sulfate free shampoo base

โพสต์โดย kitamorn » พุธ ต.ค. 11, 2017 6:56 pm

สงสัยคำถามจะหลงหูหลงตาไป จึงขออนุญาติดันกระทู้ขึ้น

จากปริมาณที่แนะนำให้ใช้ ผมเดาว่าค่า AM คงราวๆ 30 กว่าถึง 40%
ไม่รู้เดาถูกหรือเปล่า
kitamorn

Re: อยาทราบค่า AM ของ Sulfate free shampoo base

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:45 am

สวัสดีคะ

44% คะ

สารกันเสียคือ Methylchloroisothiazolinone and methylisothiazolinone คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kitamorn » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 4:10 pm

อ้าว! นึกว่าเป็น sodium benzoate
มีเหตุผลอะไรที่ทางร้านไม่สั่งรุ่น SB ละครับ?

ถ้าจำไม่ผิด preservative 2 ตัวนี้ SCCS ให้ใช้เฉพาะประเภท rise-off เท่านั้น
Parabens ยังสามารถใช้ได้ทั่วไป (ยกเว้นกลุ่ม Iso....) ดูเหมือน Paraben ยังจะปลอดภัยกว่า

แต่อย่างไรก็ตามเมื่ออยู่ในส่วนผสมก็จะเหลือ%น้อยนิด คงไม่ทำให้ใครแพ้หรือระคายเคืองใช่ไหมครับ
kitamorn

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 8:23 pm

สวัสดีคะ

อัตราการใช้ในวัตถุดิบอยู่ในระดับที่ต่ำมากคะ

และ อ.ย. อนุญาติให้ใช้ในผลิตภัณฑ์ล้างออก ถูกต้องแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง