ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนถามเรื่องส่วนผสมในครีมและสเปรย์ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนถามเรื่องส่วนผสมในครีมและสเปรย์ค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » อาทิตย์ ต.ค. 08, 2017 6:27 am

รบกวนถามทีมงานเรื่องสเปรย์และครีมเจลที่ใช้อยู่ค่ะ

ตอนนี้ใช้สเปรย์ที่มีส่วนผสมตามนี้ แทนน้ำตบค่ะ
Repair Activator 5%
Pep Coll 2%
Double Hyaluron Liquid 1%
Moist 24 1%
Trans-White™ 2%
Ume Extract 2%
WhiteCumin™ 2x 2%
Cell Energy 1%
1,2-Hexanediol 3%
PE1-Aqua 2%
Flora Solve™ Clear 1%
Water 78%

แล้วทิ้งไว้จนแห้ง หลังจากแห้งแล้วรู้สึกสบายผิวไม่เหนียวค่ะ จากนั้นต่อด้วยครีมเจลส่วนผสมนี้ค่ะ

perfect c 5%
Repair Activator 15%
MSH White Absorb 5%
Satin Cream Maker 2%
Disodium EDTA 0.2
Mild Preserved Eco 1%
Licorice Extract 1%
Ethoxydiglycol 5%
Water 65.8%

หลังจากใช้ทั้งสองตัวร่วมกันมาได้2อาทิตย์ สังเกตุว่ามีสิวอุดตันเม็ดเล็กๆขึ้นกระจายบนหน้าค่อนข้างเยอะมาก จากที่ไม่ค่อยมีสิวอุดตัน เป็นไปได้ไหมคะว่าเกิดจากส่วนผสมตัวใดตัวหนึ่งในน้ำตบหรือครีมที่ใช้ รบกวนขอคำแนะนำจากทีมงาน ฟากต้องปรับสูตรลดหรือเพิ่มตัวไหนด้วยนะคะ

ลักษณะผิวค่อนข้างมันค่ะ มีสิวอักเสบบนจมูกค่อนข้างบ่อยค่ะ แต่โดยทั่วไปไม่ค่อยเป็นสิวอุดตันค่ะ ผิวมีริ้วรอยพอสมควรค่ะ

หากจะแก้ปัญหานี้ด้วยการ ทาbenzac 2.5%ก่อนล้างหน้าแทนการปรับลดสารในน้ำตบ/ครีมที่ใช้อยู่จะได้ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนถามเรื่องส่วนผสมในครีมและสเปรย์ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 1:51 am

สวัสดีคะ

- สูตรสเปรย์ มีปัญหาดังนี้คะ PE-1 Aqua ละลายในน้ำมัน เมื่ออยู่ในสูตรนี้ จะไม่สามารถผสมเข้ากับสูตรได้โดยตรง โดยจะต้องมีการประสาน โดย Flora Solve Clear จะช่วยทำหน้าที่ประสานให้ได้ แต่อัตราการใช้ Flora Solve Clear ไม่เพียงพอต่อการประสาน ผลที่เกิดขึ้นคือ การประสานไม่สมบูรณ์ และ PE-1 Aqua อาจจะมีการกระจุกตัว หรือแยกชั้น อยู่ในสูตร ซึ่งเมื่อมีส่วนผสมใดๆ ที่ไม่สามารถเข้ากับสูตรได้อย่างสมบูรณ์ ส่วนผสมเหล่านี้ มักจะก่อตัวจนเกิดความเข้มข้นสูงในบางส่วนของสูตร และเมื่อนำมาใช้กับผิวก็เป็นความเป็นไปได้สูงว่าจะเกิดการระคายเคืองคะ [ให้ท่านสมาชิกลองนึกตัวอย่างเช่น เติมน้ำตาล ลงในข้าวผัด แต่ไม่ได้คนหรือคลุกให้น้ำตาลละลายทั่วทั้งจาน ผลที่เกิดขึ้นคือ บางคำก็จะมีความหวานสูงเกินกว่าปกติ ในอาหารเองท่านอาจจะรู้สึกเพียงว่า หวานมากกว่าปกติ แต่ในเครื่องสำอาง เมื่อส่วนผสมใดๆเกิดความเข้มข้นสูงกว่าที่กำหนด ก็จะเกิดโอกาสการแพ้/ระคายเคืองได้สูงขึ้น]

- อย่างไรก็ตาม มีความเป็นไปได้อย่างแน่นอน ที่ท่านสมาชิก แพ้ส่วนผสม บางรายการในสูตรคะ โดยทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า ท่านสมาชิกแพ้ส่วนผสมใด คะ วิธีการเดียวที่จะสามารถทดสอบว่าแพ้ส่วนผสมใด คือนำส่วนผสมแต่ละรายการในสูตร มาเจือจางตามอัตราส่วนที่ใช้ ในน้ำบริสุทธิ์ และนำมาทดสอบบนผิว (สำหรับการทดสอบส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน ให้ละลายในเบสน้ำมันชนิดใดชนิดหนึ่ง ที่แน่ใจว่าไม่แพ้)

สูตรนี้ไม่พบปัญหาใดๆคะ

หากจะแก้ปัญหานี้ด้วยการ ทาbenzac 2.5%ก่อนล้างหน้าแทนการปรับลดสารในน้ำตบ/ครีมที่ใช้อยู่จะได้ไหมคะ

แนวทางการแก้ไขคือ หยุดใช้ทั้ง 2 สูตรในทันทีคะ โดยหากต้องการใช้ต่อ ให้นำมาทดสอบ patch test แต่ละสูตร เพื่อหาสาเหตุว่ามาจากสูตรไหน สำหรับการใช้ Benzac สามารถทำได้เพื่อช่วยละลายสิวอุดตันที่เกิดขึ้นคะ แต่ต้องหยุดต้นเหตุของปัญหาก่อนด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนถามเรื่องส่วนผสมในครีมและสเปรย์ค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ต.ค. 13, 2017 11:36 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ ขออนุญาตรบกวนถามเพิ่มเติมอีก2ข้อนะคะ

1.เราสามารถแก้ไขสูตรสเปรย์ให้กลับมาใช้ได้ดีได้อย่างไรบ้างคะ เติมflora slove clearเพิ่มจะได้ไหมคะ
2.ในสูตรครีม หากผสมครั้งต่อไป ถ้าจะเพิ่มperfect cเป็น10% ลดRepair Activatorเหลือ10% จะทำให้เนื้อสูตรหนักขึ้นหรือไม่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ต.ค. 17, 2017 11:32 am

รบกวนด้วยนะคะ พอดีจะลองแก้ไขสูตรสเปรย์แล้วยกให้เพื่อนทดลองใช้ค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 21, 2017 9:36 am

สวัสดีคะ

1.เราสามารถแก้ไขสูตรสเปรย์ให้กลับมาใช้ได้ดีได้อย่างไรบ้างคะ เติมflora slove clearเพิ่มจะได้ไหมคะ

เรียนแนะนำทดลองเติม Flora Solve Clear อีก 2-3% และปั่นความเร็วต่ำไม่เกิน 500รอบต่อนาที ประมาณ 15นาที ตรวจสอบว่าเกิดความใส ขึ้นมาหรือไม่ หากยังขุ่นเหมือนเดิม ให้ตรวจสอบว่าทิ้งไว้แล้วมีการแยกชั้นของน้ำมันหรือไม่ สังเกตุด้วยการดูที่ผิวสูตร มีลักษณะน้ำมันใดๆลอยอยู่บนผิวหรือไม่ หากมี ก็จะไม่สามารถใช้ได้คะ หากใส แปลว่าเข้ากันได้สมบูรณ์คะ

2.ในสูตรครีม หากผสมครั้งต่อไป ถ้าจะเพิ่มperfect cเป็น10% ลดRepair Activatorเหลือ10% จะทำให้เนื้อสูตรหนักขึ้นหรือไม่คะ

Perfect-C เป็นน้ำมัน หนักกว่า Repair Activator ซึ่งเป็นน้ำ อย่างแน่นอนคะ

Perfect-C ให้ใช้เริ่มต้นเพียง 5% ก็เพียงพอที่จะเห็นผลได้คะ ไม่จำเป็นต้องใช้สูงถึง 10% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง