ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง cleanser เปลี่ยนสีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง cleanser เปลี่ยนสีครับ

โพสต์โดย wisediq » เสาร์ ต.ค. 07, 2017 3:53 pm

ส่วนผสมดังนี้ครับ
Sulfate Free Shampoo Base 20%
HyaCoat 0.1%
MOIST24 5%
Disodium EDTA 0.2%
Phenoxyethanol SA 1%
เกลือ 1%
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ

ผสมเสร็จแล้วจะได้ cleanser สีใสครับ
แต่หลังจากใช้ไประยะนึง (ราว 1 เดือน) ก็เปลี่ยนเป็นสีเหลืองครับ
อยากทราบว่าสีที่เปลี่ยนไปน่าจะมาจากสารแอคทีฟตัวไหนน่ะครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง cleanser เปลี่ยนสีครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 2:47 am

สวัสดีคะ

มีโอกาสทุกรายการคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ลักษณะบรรจุภัณฑ์ของท่านสมาชิก เป็นขวดใส หรือไม่คะ และในช่วงเวลาที่ผ่านมา 1เดือน มีการตั้งไว้ที่โดนแสงแดดหรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่อง cleanser เปลี่ยนสีครับ

โพสต์โดย wisediq » อังคาร ต.ค. 10, 2017 1:15 pm

เป็นขวดปั๊มแบบใสครับ ผมซื้อจากร้านขายส่งกระปุกครีมแถวบ้านน่ะครับ
ขวดตั้งอยู่ในห้องน้ำครับ ไม่ได้โดนแสงแดด
wisediq

โพสต์โดย wisediq » พุธ ต.ค. 11, 2017 2:27 pm

และขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ cleanser ที่เปลี่ยนสีไปแล้วนี้ยังสามารถใช้ต่อได้มั้ยครับ เพราะจะทิ้งไปเลยก็เสียดายครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:30 am

สวัสดีคะ

- สามารถใช้ได้คะ ไม่จำเป็นต้องทิ้งคะ

- ทีมงานคาดเดาว่า เกิดจาก Phenoxyethanol SA เมื่อสัมผัสกับแสงมากๆ เกิดการเปลี่ยนสีคะ เรียนแนะนำท่านสมาชิกเปลี่ยนไปใช้ NaturePreserve™ 1% แทนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง