ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามอัตราส่วนในการผสมส่วนผสมอื่นๆเข้ากับโลชั่นทาผิวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามอัตราส่วนในการผสมส่วนผสมอื่นๆเข้ากับโลชั่นทาผิวค่ะ

โพสต์โดย mod_kjk » ศุกร์ ต.ค. 06, 2017 1:59 pm

อยากทราบว่าจะใส่ส่วนผสมอื่นๆในโลชั่นทาผิว ในอัตราส่วนเท่าไหร่ดีคะ รบกวนขอเป็นหน่วยกรัม หรือมิลลิลิตรนะคะ เพราะเป็น % กะไม่ถูกอ่ะค่ะ

1.โลชั่นบำรุงผิวแบบผสมสำเร็จไม่มีกลิ่น 500 ML. (ส่วนผสมของโลชั่นค่ะ : Aqua (Water)*, Oryza Sativa (Rice) Bran Oil*, glycerin*, Cetearyl Alcohol*, Caprylic/capric triglyceride*, Dimethicone, Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Oil*, Butyrospermum Parkii (shea butter)**, Sesamum Indicum (Sesame) Seed Oil*, Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil*, Theobroma Cacao (Cocoa) Seed Butter*, Rosa Damascena (Rose) Flower Water**, Lauryl Glucoside*, Polyglyceryl-2 Dipolyhydroxystearate*, Centella Asiatica (Centella) Leaf Extract*, Ammonium Acryloyldimethyltaurate/VP Copolymer, Cetearyl Wheat Straw Glycosides*, Tocopheryl Acetate, Propylene Glycol, Benzyl Alcohol*, Salicylic Acid*, Sorbic Acid*)

2.น้ำหอม
3.Bismuth Oxychloride (MakeGlow™)
4.Synthetic Fluorphlogopite (Methicone Coated)
5.Beige Iron Oxides EasyMix
6.White Iron Oxides EasyMix

- ถ้าใช้ SoftGlow™ (Alumina) กับ WhiteMatte™ (Boron Nitride) ผลลัพธ์ที่ได้จะคล้ายกับใช้ Bismuth Oxychloride (MakeGlow™) และ Synthetic Fluorphlogopite (Methicone Coated) ไม๊ค่ะ

- แล้วถ้าผสมส่วนผสมทั้งหมดเข้าด้วยกันแล้ว โลชั่นจะมีอายุการใช้งานนานแค่ไหนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
mod_kjk

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามอัตราส่วนในการผสมส่วนผสมอื่นๆเข้ากับโลชั่นทาผิวค่ะ

โพสต์โดย mod_kjk » จันทร์ ต.ค. 09, 2017 9:41 pm

สอบถามเพิ่มค่ะ จากสูตรข้างบน
-ถ้วยผสม ใช้เป็นถ้วยพลาสติกได้ไม๊ค่ะ
-ช้อนคน ใช้เป็นช้อนสแตนเลสได้ไม๊ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
mod_kjk

Re: สอบถามอัตราส่วนในการผสมส่วนผสมอื่นๆเข้ากับโลชั่นทาผิวค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 4:14 am

สวัสดีคะ

จากลักษณะสูตรโลชั่นของท่านสมาชิก สูตรเป็นแบบ oil in water

ลักษณะส่วนผสมที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง เป็นผงสี หรือผลเคลือบผิว ที่จำเป็นต้องสามารถเกาะ/เคลือบผิวได้ เมื่อทาโลชั่นลงบนผิว

ลักษณะนี้โลชั่นจะต้องเป็นแบบ Water-in-Oil เท่านั้นคะ หากเป็นโลชั่นลักษณะที่ท่านสมาชิกสอบถามถึงคือ oil in water เนื้อโลชั่นจะไม่เกาะเคลือบผิว ผงต่างๆเมื่ออยู่บนผิว จะอยู่ได้ไม่นาน ก็จะสามารถหลุดออกจากผิวได้คะ [รวมถึงหากถูกความชื้น เช่นเหงื่อ จะหลุดออกจากผิวทันที]

สูตรโลชั่นนี้ จึงไม่แนะนำให้นำมาเติม ผง makeup ต่างๆ ตามที่ต้องการคะ โดยสามารถเติมน้ำหอมได้ตามปกติคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mod_kjk » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 12:41 pm

สอบถามเพิ่มค่ะ แล้วส่วนผสมโลชั่นนี้เป็นแบบ Water- in- Oil ไม๊คะ แล้วจะสังเกตยังไงค่ะว่าโลชั่นเป็นแบบ Water-in-Oil ค่ะ ต้องดูส่วนผสมตัวไหนคะ หรือขอคำแนะนำตัวอย่างโลชั่นแบบ Water-in-Oil มีของแบรนด์ไหนบ้างคะ

ส่วนประกอบของโลชั่น Water, glycerin, Petrolatum, stearic acid, Glycol Stearate/Stearamide AMP, Triethanolamine, Dimethicone, Isopropyl Isostearate, Tapioca Starch, Glyceryl stearate, Cetyl Alcohol, Phenoxyethanol, Methylparaben, Magnesium Aluminum Silicate, Carbomer, Titanium Dioxide, Propylparaben, Ethylene Brassylate, Disodium EDTA

- แล้วถ้าใส่น้ำหอมลงโลชั่นทาผิว และสบู่เหลว ควรใช้ปริมาณเท่าไหร่ดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
mod_kjk

โพสต์โดย mod_kjk » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 1:49 pm

ข้อมูลเพิ่มค่ะ คือที่ต้องการจะผสมส่วนผสมอื่นๆเข้าไปในโลชั่นทาผิว เพราะอยากได้โลชั่นทาผิวทีทำให้ผิวดิวอี้ ดูเงา ผิวโกลว์ฉ่ำน้ำตามรูปที่แนบมาอ่ะค่ะ แต่โลชั่นที่เคยใช้ๆมาไม่ตอบสนองความต้องการเรื่องนั่นเลยค่ะ เพราะเป็นคนผิวกายแห้ง บำรุงยังไงผิวก็ยังดูไม่สดใสอ่ะค่ะ เลยอยากได้ตัวช่วยอ่ะค่ะ

- แล้วถ้าต้องการผสมโลชั่นทาผิวขึ้นมาใช้เองต้องใช้อุปกรณ์ในการทำเยอะไม๊อ่ะค่ะ เพราะไม่เคยทำครีมอะไรใช้เองเลยค่ะ เลยไม่มีเครื่องมืออะไรเลยค่ะ แล้วไม่มีความรู้เรื่องส่วนผสมอะไรเลยค่ะ

- แล้วถ้าต้องการทำโลชั่นทาผิวสำหรับผิวแห้ง แล้วทำให้ผิวดิวอี้ ดูเงา ผิวโกลว์ฉ่ำน้ำ ต้องใช่สารตัวไหนบ้างค่ะ

ไฟล์แนป
jeon_ji_hyun-20130209-001-rita.jpg (21.09 KiB) เปิดดู 3925 ครั้ง
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: payongja2499
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
mod_kjk

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 7:35 pm

สวัสดีคะ

สอบถามเพิ่มค่ะ แล้วส่วนผสมโลชั่นนี้เป็นแบบ Water- in- Oil ไม๊คะ แล้วจะสังเกตยังไงค่ะว่าโลชั่นเป็นแบบ Water-in-Oil ค่ะ ต้องดูส่วนผสมตัวไหนคะ หรือขอคำแนะนำตัวอย่างโลชั่นแบบ Water-in-Oil มีของแบรนด์ไหนบ้างคะ

ต้องดูจากชื่อ emulsifier (หรือสารประสานเนื้อสูตร) คะ ซึ่งมีจำนวนมากและทีมงานไม่สามารถ list ออกมาได้ทั้งหมด

ส่วนประกอบของโลชั่น Water, glycerin, Petrolatum, stearic acid, Glycol Stearate/Stearamide AMP, Triethanolamine, Dimethicone, Isopropyl Isostearate, Tapioca Starch, Glyceryl stearate, Cetyl Alcohol, Phenoxyethanol, Methylparaben, Magnesium Aluminum Silicate, Carbomer, Titanium Dioxide, Propylparaben, Ethylene Brassylate, Disodium EDTA

ไม่ใช่คะ เป็นเนื้อครีม oil in water ธรรมดา การเคลือบผิวจะไม่ได้เท่ากับสูตร Water in Oil อย่างไรก็ตาม การใช้ Titanium Dioxide หรือผงเคลือบผิวอื่นๆ ชนิดเคลือบ ก็สามารถเกาะผิวได้ดีระดับนึงคะ

ข้อมูลเพิ่มค่ะ คือที่ต้องการจะผสมส่วนผสมอื่นๆเข้าไปในโลชั่นทาผิว เพราะอยากได้โลชั่นทาผิวทีทำให้ผิวดิวอี้ ดูเงา ผิวโกลว์ฉ่ำน้ำตามรูปที่แนบมาอ่ะค่ะ แต่โลชั่นที่เคยใช้ๆมาไม่ตอบสนองความต้องการเรื่องนั่นเลยค่ะ เพราะเป็นคนผิวกายแห้ง บำรุงยังไงผิวก็ยังดูไม่สดใสอ่ะค่ะ เลยอยากได้ตัวช่วยอ่ะค่ะ

- แล้วถ้าต้องการผสมโลชั่นทาผิวขึ้นมาใช้เองต้องใช้อุปกรณ์ในการทำเยอะไม๊อ่ะค่ะ เพราะไม่เคยทำครีมอะไรใช้เองเลยค่ะ เลยไม่มีเครื่องมืออะไรเลยค่ะ แล้วไม่มีความรู้เรื่องส่วนผสมอะไรเลยค่ะ

- แล้วถ้าต้องการทำโลชั่นทาผิวสำหรับผิวแห้ง แล้วทำให้ผิวดิวอี้ ดูเงา ผิวโกลว์ฉ่ำน้ำ ต้องใช่สารตัวไหนบ้างค่ะ

ท่านสมาชิกเอา 2 อย่างมาปนกัน ระหว่าง ความชุ่มชื้นของผิว กับ สิ่งที่มองเห็นด้วยตาคะ

ลักษณะตามภาพ ผิวจะชุ่มชื้นหรือไม่ ไม่เกี่ยวคะ แต่การใช้ แสง + การเคลือบผิว ด้วยองค์ประกอบที่สามารถสร้างความเงางามได้ ทำให้เกิดลักษณะภาพดังกล่าว ตัวอย่างเช่น ใช้ Bismuth Oxychloride (MakeGlow™) ผสมร่วมกับผง Synthetic Fluorphlogopite และปรับโทนสีให้เข้ากับผิว ด้วยผงสีต่างๆ เช่น Beige Iron Oxides EasyMix ผสมเข้าในเบสครีม Water in Oil ก็จะได้ผลคล้ายกันคะ

ทีมงานคัดลอกสูตรนี้มาจากหน้าผลิตภัณฑ์ Silky Serum Base ให้คะซ

ตัวอย่างสูตรครีมรองพื้นบางเบาด้วย Silky Serum Base Plus
1. Silky Serum Base Plus 15%
2. Silicone Blender 4%
3. Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse 3%
4. Silk Sericite Powder ชนิดด้าน (Matte, Silane Coated) 10%
5. Dimethicone (Light, Low-Odor) 5%
6. Tribehenin (Soft Wax) 5%
7. Silicone Film (Medium-Wear, Soft) 5%
8. Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
9. Oil-Fix™ (Water-in-Oil Stabilizer) 0.3%
10. Water 54.7%
ขั้นตอนการผสม:
ผสม 1+5+6+7+8 โดยใช้ความร้อน 60-70องศา อุ่นให้ละลายเข้ากัน และปั่นหรือคนให้เข้ากัน เป็นส่วน A
นำ A ระหว่างที่ยังอุ่น 60-70องศาอยู่ มาเติม 2+3+4 ปั่นหรือคนให้เข้ากัน
นำ 10 ไปอุ่นที่ 60-70องศา ให้อุณหภูมิใกล้เคียงกับ A และค่อยๆเติม ลงใน A ทีละเล็กน้อย ปั่นหรือคนให้เข้ากัน แล้วจึงเติมเพิ่ม
เติม 9 ลงในเนื้อครีม ปั่นให้เข้ากัน โดยใช้เวลาอย่างน้อย 5นาที เพื่อให้แน่ใจว่า ผง Oil-Fix™ กระจายตัวในสูตรได้อย่างสมบูรณ์

จากสูตรนี้สามารถปรับแต่งเช่น เปลี่ยนรายการที่ 4 เป็น Synthetic Fluorphlogopite + Bismuth Oxychloride (MakeGlow™) ได้คะ
staff

โพสต์โดย mod_kjk » พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2017 11:37 am

สอบถามเพิ่มค่ะ จากสูตรนี้ถ้าจะผสม Bismuth Oxychloride (MakeGlow™) + Synthetic Fluorphlogopite เพิ่มเข้าไป ผงจะเกาะผิวไม๊ค่ะ
- แล้วถ้าผสมเข้ากับสูตรนี้จะทำให้ผิวขาววอกเกินไปไม๊ค่ะ ปกติผิวขาวเหลืองค่ะ เนื้อโลชั่นเป็นสีขาวอมชมพูค่ะ
- แล้วถ้าผสมได้ควรผสมในอัตราส่วนเท่าไหร่ค่ะ

ฟิสิคอล บีบี บอดี้โลชั่น SPF 30 PA+++
Ingredients : Water, Titanium Dioxide, Ethylhexyl Stearate, Cyclopentasiloxane, Isopropyl Palmitate, Propanediol, Hydrogenated Rice Bran Oil, Fragrance, Glyceryl stearate, Cetearyl Alcohol, Dimethicone, PEG-10 Dimethicone, Niacinamide, PEG-40 Hydrogenated Castor Oil, Al(OH)3, stearic acid, PEG-100 Stearate, Xanthan Gum, Triethoxycaprylylsilane, Sodium Cetearyl Sulfate, Disodium EDTA, Tocopheryl Acetate, Theobroma Cacao (Cocoa) Seed Butter, chlorphenesin, Red Iron Oxide, Diisopropyl Dimer Dilinoleate, methylisothiazolinone, Polyglyceryl-4 Isostearate, Cetyl PEG/PPG-10/1 Dimethicone, Hexyl Laurate, C9-15 Fluoroalcohol, glycerin, Milk Lipids, Ceramide, Chlorohexidine Digluconate, Tocopheryl Acetate, BHT .

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: payongja2499
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
mod_kjk

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 23, 2017 10:10 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรนี้ถ้าจะผสม Bismuth Oxychloride (MakeGlow™) + Synthetic Fluorphlogopite เพิ่มเข้าไป ผงจะเกาะผิวไม๊ค่ะ

ผงต่างๆเหล่านี้ จะเกาะผิวได้ มี 2 วิธีคะ

1. เลือกผงชนิดที่ผ่านการเคลือบ เพื่อให้สามารถเกาะผิวได้ และมีคุณสมบัติพิเศษ เช่น นุ่ม , matte , อื่นๆ ในกรณี ส่วนผสม 2 รายการที่ท่านสมาชิกสอบถามถึงนี้ Synthetic Fluorphlogopite ที่บริษัทจำหน่าย มี 2 ชนิดคือ 1. ผ่านการเคลือบ Methicone 2. ผ่านการเคลือบ Lauroyl lysine ซึ่งทำให้ Synthetic Fluorphlogopite สามารถเกาะผิวได้ดีคะ แต่ MakeGlow™ เอง ชนิดที่บริษัทจำหน่ายไม่ได้ผ่านการเคลือบ จึงจะอยู่ในกรณีที่ 2

2. เลือกใช้ผงที่ไม่ผ่านการเคลือบ [ตามที่ได้เรียนให้ข้อมูลในขั้น ที่ 1] ในสูตรที่มีองค์ประกอบที่ช่วยเคลือบผิว เช่น wax ชนิดใดๆ หรือส่วนผสมที่เคลือบผิวได้อื่นๆ ซึ่งจะทำให้ผงต่างๆเหล่านี้ สามารถเกาะอยู่บนผิวได้ เนื่องจากอยู่ในเนื้อสูตรคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถามถึงนั้น จะมีส่วนผสมเหล่านี้ที่สามารถเคลือบผิวทำให้ผงใดๆที่เติมลงในสูตรสามารถเกาะอยู่บนผิวได้คะ Glyceryl stearate, Cetearyl Alcohol, Dimethicone

- แล้วถ้าผสมเข้ากับสูตรนี้จะทำให้ผิวขาววอกเกินไปไม๊ค่ะ ปกติผิวขาวเหลืองค่ะ เนื้อโลชั่นเป็นสีขาวอมชมพูค่ะ
- แล้วถ้าผสมได้ควรผสมในอัตราส่วนเท่าไหร่ค่ะ

การปรับโทนสี ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบเพื่อปรับหาโทนสีที่ต้องการ ทีมงานไม่สามารถแนะนำได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง