ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับสารผลัดเซลล์ผิวครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับสารผลัดเซลล์ผิวครับ

โพสต์โดย wisediq » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 4:01 pm

ผมใช้ครีมที่มี Japanese Cedar เป็นส่วนผสมมาต่อเนื่องมาราวๆ 4 เดือนแล้วครับ อยากทราบว่าหากผสมครั้งต่อไปผมควรจะงดผสม Japanese Cedar ไปก่อนดีไหม ถึงจะอ่อนโยนกว่าสารกลุ่ม AHA หรือ BHA แต่จะใช้ต่อเนื่องไปเรื่อยๆได้หรือไม่ครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับสารผลัดเซลล์ผิวครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 5:39 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม การตอบสนองของผิว ในช่วง เดือนแรก และในช่วงเดือนปัจจุบัน (เดือนที่4) ว่ายังมีผลเปลี่ยนแปลงใดๆบนผิวต่อเนื่องหรือไม่ เพื่อให้ทีมงานสามารถแนะนำการใช้ หรือปรับแต่งสูตรให้เหมาะสมได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเกี่ยวกับสารผลัดเซลล์ผิวครับ

โพสต์โดย wisediq » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 7:00 pm

ตอนนี้รู้สึกดีกับผิวหน้าตัวเองครับ ผิวหน้าแข็งแรง เรียบ นุ่มเนียน สีผิวสม่ำเสมอขึ้นกว่าตอนเริ่มใช้ครีมผสมเองมากๆ เพียงแต่รู้สึกว่าผิวหน้าจะเป็นแผลง่ายขึ้นน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเพราะผิวบางลงไหม
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 1:20 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสมกลุ่มที่ผลัดเซลล์ผิวได้จะแบ่งเป็น 2 กลุ่มคะ

1. กลุ่มที่มีฤทธิ์โดยตรงต่อเซลล์ผิว ทำให้เซลล์ผิวเสียหาย ผิวจึงจะผลัดเซลล์ผิวที่เสียหายนี้ออก กลุ่มนี้คือ AHA, BHA คะ

2. กลุ่มที่มีฤทธิ์ต่อรอบการผลัดเซลล์ผิว ทำให้เซลล์ผิวเร่งการผลัด ในรอบการผลัดที่สั้นลง กลุ่มนี้คือ ส่วนผสมเช่น Japanese Cedar ตามที่ท่านสมาชิกได้สอบถามถึง

กลุ่มที่ 1 มีโอกาสทำให้ผิวบางได้ เนื่องจาก ด้วยกระบวนการที่ทำให้เซลล์ผิวเสียหาย ผิวอาจจะยังไม่สามารถสร้างเซลล์ผิวใหม่ขึ้นมาทดแทนได้ ในช่วงเวลาดังกล่าวจึงเกิดปัญหา ผิวบาง คะ การใช้จึงต้องควบคุมและติดตามผลต่อเนื่อง ข้อดีคือ สามารถให้ผลได้มากขึ้นเรื่อยๆ ข้อเสียคือ ทำให้ผิวบางได้คะ

กลุ่มที่ 2 ไม่มีโอกาสทำให้ผิวบาง เนื่องจาก เป็นการเร่งกระบวนการตามธรรมชาติ ซึ่งเมื่อผิวผลัดเซลล์เดิมออก (แม้ว่าด้วยระยะเวลาที่สั้นลง) แต่ผิวก็จะสร้างเซลล์ผิวใหม่ขึ้นมาแทนทันที จึงไม่ได้ทำให้ผิวบางลงคะ การใช้จึงสามารถใช้ต่อเนื่องได้ ข้อดีคือ สามารถใช้ต่อเนื่อง ข้อเสียคือ เมื่อถึงระดับนึง อาจจะไม่พบว่ามีผลที่ดีขึ้นจากปัจจุบัน
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง