ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

hydrolyzed soy protein กับ soy extract ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

hydrolyzed soy protein กับ soy extract ตัวไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์โดย koolsaph » พุธ ต.ค. 04, 2017 2:51 pm

พอดีจะ formulate สุตร ต้องการให้มี Hydrolyzed Soy Protein อยู่ในสูตร แต่ เห็นว่า มี Soy Extract ซึงก้อมีคุณสมบัติเหมือนกันและน่าจะดีกว่า แต่พอค้นข้อมูลผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่ในท้องตลาดมักใช้ hydrolyzed soy กันมากกว่า เลยไม่แน่ใจว่า Soy Extract จะดีกว่าหรือไม่ ค้น evident ที่เกี่ยวกับ skin care ก้อมีน้อยมากเลยไม่มั่นใจนะครับ ขอสอบถามว่าประสิทธิถาพตัวไหนดีกว่าหรือมีที่ใช้ต่างกันอย่างไรครับ
koolsaph

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: hydrolyzed soy protein กับ soy extract ตัวไหนดีกว่ากันคร

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 5:38 pm

สวัสดีคะ

Soy Protein ชนิดที่ถูก Hydrolyzed (การทำให้โมเลกุลสั้นลง สามารถละลายน้ำได้ดี ไม่ข้น และดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ง่ายขึ้น) เหมาะสำหรับทำหน้าที่ Skin-Conditioning และ hair-conditioning คะ สิ่งที่ได้คือการเติมโปรตีน ให้กับ ผิว และเส้นผมคะ

Soy Extract ได้สาร Isoflavones จากการสกัด สาร Isoflavones มีลักษณะคล้ายฮอร์โมนเพศหญิง มีฤทธิ์ anti-aging สามารถช่วยลดริ้วรอย ทดแทนระดับฮอร์โมนที่ตกต่ำลงเมื่ออายุสูงขึ้น ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง