ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำเจลทาผิวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำเจลทาผิวค่ะ

โพสต์โดย bank.sulaksanakarn » จันทร์ ต.ค. 02, 2017 11:23 pm

ต้องการเจลเนื้อบางเบา ใช้สำหรับทั้งผิวหน้าและผิวกายค่ะ ต้องการใส่สารเหล่านี้ลงไปในเจล
1. Aloe Vera Extract
2. Vitamin B3
3. n-acetyl glucosamine
4. Sym-White™ หรือ Activated Resorcinol™

และต้องการใช้ Xanthan Gum เป็นตัวก่อเจลค่ะ
ขอถามคำถามหน่อยนะคะ

1. Aloe Vera Extract สามารถใส่เกิน 3% ได้ไหมคะ มีผลเสียอะไรรึเปล่า
2. Vitamin B3 และ n-acetyl glucosamine ใส่กี่% ถึงจะเห็นผลดีที่สุดคะ เท่าที่อ่านมาส่วนมากใส่ 4% แต่ทางหน้าเว็บบอกว่าสามาถใส่ถึง 5% ได้ จะมีความแตกต่างกันรึเปล่า
3. Sym-White™ กับ Activated Resorcinol™ ควรใส่ตัวไหนดีคะ จากผู้ที่ใช้ตัวไหนเห็นผลมากกว่ากัน
4. ควรใช้สารกันเสียตัวไหนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
5. ควรใส่สารอื่นลงไปเพิ่มเติมเพื่อความสเถียรของ active ingredients รึเปล่าคะ

รบกวนด้วยนะคะ
bank.sulaksanakarn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำเจลทาผิวค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 2:30 pm

สวัสดีคะ

1. Aloe Vera Extract สามารถใส่เกิน 3% ได้ไหมคะ มีผลเสียอะไรรึเปล่า

สามารถทำได้คะ ผลเสียคือ ไม่ได้มีประโยชน์ต่อผิว มากกว่าการใช้ 3% และอาจทำให้เกิดความเหนอะหนะผิวได้คะ

2. Vitamin B3 และ n-acetyl glucosamine ใส่กี่% ถึงจะเห็นผลดีที่สุดคะ เท่าที่อ่านมาส่วนมากใส่ 4% แต่ทางหน้าเว็บบอกว่าสามาถใส่ถึง 5% ได้ จะมีความแตกต่างกันรึเปล่า

Safe-B3 5% , GlucoBright 4% คะ

3. Sym-White™ กับ Activated Resorcinol™ ควรใส่ตัวไหนดีคะ จากผู้ที่ใช้ตัวไหนเห็นผลมากกว่ากัน

Sym-White™ ระคายเคืองผิวน้อยกว่า Activated Resorcinol™ และพบว่าให้ผลได้มากกว่าคะ ทั้งนี้ เป็นข้อมูล feedback จากผู้ใช้เท่านั้นคะ ไม่ได้เป็นผลการวิจัยคะ

4. ควรใช้สารกันเสียตัวไหนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

5. ควรใส่สารอื่นลงไปเพิ่มเติมเพื่อความสเถียรของ active ingredients รึเปล่าคะ

แนะนำ Disodium EDTA 0.2% จะทำให้ Sym-White™ หรือ Activated Resorcinol™ มีอายุยืนยาว ป้องกันการเสื่อมคุณภาพได้ ในกรณีที่มีโลหะเจือปนในสูตรคะ

แนะนำ Reservoir-Tech 3% ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bank.sulaksanakarn » ศุกร์ ต.ค. 06, 2017 5:15 pm

ขอบคุณค่ะ

รบกวนดูสูตรและวิธีทำด้วยค่า

โพสต์โดย bank.sulaksanakarn » ศุกร์ ต.ค. 06, 2017 10:52 pm

น้ำกลั่น 82.3%
Mild Preserved Eco 1%
Disodium EDTA 0.2%

Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3%
Safe-B3 5%
GlucoBright 4%
Sym-White™ 0.5%
Reservoir-Tech 3%

Xanthan Gum 1%

วิธีทำ
- น้ำกลั่น + Mild Preserved Eco + Disodium EDTA
- แล้วใส่ Aloe Vera Extract + Safe-B3 + GlucoBright + Reservoir-Tech
- ใส่ Xanthan Gum แล้วปั่นจนเป็นเนื้อเจล จากนั้นใส่ Sym-White™

ถ้าทำตามขั้นตอนนี้ถูกต้องไหมคะ แล้วตามสูตรนี้ต้องตรวจค่า pH รึเปล่าคะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 3:03 am

ทีมงานเรียนแจ้งคำเตือน คำถามที่เกี่ยวข้องกับกรุณาสอบถามภายในกระทู้เดิมเท่านั้น กรุณางดเว้นการตั้งกระทู้ใหม่คะ
staff

โพสต์โดย bank.sulaksanakarn » พุธ ต.ค. 11, 2017 3:21 pm

ขอโทษค่ะ คิดว่าสูตรและวิธีการทำกับการสอบถามส่วนผสมเป็นคนละประเด็นกันเลยตั้งกระทู้ใหม่
รบกวนดูสูตรให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:34 am

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกต้องการใช้ Sym-White สูตรจะต้องมีน้ำมัน เพื่อช่วยละลาย Sym-White ไม่เช่นนั้น Sym-White จะลอยเป็นผงอยู่ในเนื้อสูตร และไม่เกิดประโยชน์ รวมถึงสามารถระคายเคืองผิวได้ด้วยเนื่องจากเกิดการกระจุกตัวของส่วนผสมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับสูตรดังนี้คะ

ส่วนน้ำ
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ
Disodium EDTA 0.2%
Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3%
Safe-B3 5%
GlucoBright 4%
Satin Cream Maker 2% [แทน Xanthan Gum]

ส่วนน้ำมัน
Reservoir-Tech 3%
LipidSoft Lite 3% [ช่วยละลาย Sym-White]
Mild Preserved Eco 1%

ส่วนสุดท้าย
Sym-White™ 0.5%

ขั้นตอนการผสม

1. ผสมส่วนของน้ำให้เข้ากันทั้งหมด ยกเว้น Satin Cream Maker เมื่อเข้ากันดีแล้ว จึงเติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคนจนได้เนื้อเจลขุ่น
2. ผสมส่วนของน้ำมันเข้าด้วยกัน และจึงนำไปเติมในส่วนของน้ำ ซึ่งเป็นเจลขุ่น ปั่นหรือคนให้เข้ากัน
3. เติมส่วนสุดท้ายลงในสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน
staff

โพสต์โดย bank.sulaksanakarn » ศุกร์ ต.ค. 13, 2017 11:41 pm

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง