ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Cleansing Oilใส่LipidSoft™ Palmในสูตรมากไปมั๊ยคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Cleansing Oilใส่LipidSoft™ Palmในสูตรมากไปมั๊ยคะ

โพสต์โดย nid.544595 » จันทร์ ต.ค. 02, 2017 1:28 pm

จากสูตรนี้ได้มาจากรายละเอียดของผลิตภัณฑ์ตัว Oilsify 15
Oilsify 15 15%
Mineral Oil ชนิดหนัก 70%
LipidSoft™ Palm 14.8%
Phenoxyethanol 0.2%

ขั้นตอนการผสม: สามารถผสมให้เข้ากันในขั้นตอนเดียว

(สูตรสามารถปรับให้กลายเป็น Cleansing Oil Cream/Gel ได้ ด้วยการใช้ Oil Thick™ Soft (สร้างเนื้อเจลน้ำมัน / Oil Gellant / เนื้อนุ่ม) 5%)

คือเคยอ่านตัวLipidSoft™ Palm ว่าถ้าใช้เกิน5% อาจอุดตันรูขุมขน สำหรับผิวบางประเภท ไม่เหมาะกับการใช้ในผิวมันที่เป็นสิวง่ายหรืออุดตันง่าย
เลยมองว่าจากสูตรCleansing Oil ตัวนี้ใส่LipidSoft™ Palmถึง 14.8% มันจะไม่มีปัญหาเหรอคะ แล้วเราสามารถใช้ตัว
LipidSoft™ Lite หรือ LipidSoft™ Moist ทดแทนได้มั๊ยคะ หรือจะเป็นLipidSoft ตัวอื่นช่วยแนะนำด้วยค่ะ กำลังจะสั่งซื้อ
แล้วอีกเรื่องค่ะ เห็นมีใส่สารกันเสีย 0.2% สำหรับสูตรนี้เราจำเป็นต้องใส่สารกันเสียด้วยหรือคะ เพราะไม่มีส่วนผสมของน้ำอยู่เลยค่ะ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Cleansing Oilใส่LipidSoft™ Palmในสูตรมากไปมั๊ยคะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 03, 2017 3:06 am

สวัสดีคะ

คือเคยอ่านตัวLipidSoft™ Palm ว่าถ้าใช้เกิน5% อาจอุดตันรูขุมขน สำหรับผิวบางประเภท ไม่เหมาะกับการใช้ในผิวมันที่เป็นสิวง่ายหรืออุดตันง่าย
เลยมองว่าจากสูตรCleansing Oil ตัวนี้ใส่LipidSoft™ Palmถึง 14.8% มันจะไม่มีปัญหาเหรอคะ แล้วเราสามารถใช้ตัว
LipidSoft™ Lite หรือ LipidSoft™ Moist ทดแทนได้มั๊ยคะ หรือจะเป็นLipidSoft ตัวอื่นช่วยแนะนำด้วยค่ะ กำลังจะสั่งซื้อ

เนื่องจากเป็นการล้างออก จึงไม่มีปัญหาการอุดตันผิวคะ โดย LipidSoft™ Palm เนื่องจากมีน้ำหนักมากกว่า LipidSoft™ Lite ทำให้สามารถล้าง make-up ได้ดีกว่าคะ แต่หากท่านสมาชิกต้องการเปลี่ยน ก็สามารถทำได้คะ

เห็นมีใส่สารกันเสีย 0.2% สำหรับสูตรนี้เราจำเป็นต้องใส่สารกันเสียด้วยหรือคะ เพราะไม่มีส่วนผสมของน้ำอยู่เลยค่ะ

สารกันเสียในปริมาณต่ำนี้ เผื่อไว้ป้องกัน ในกรณีที่ ท่านสมาชิกผลิตสูตรนี้จำหน่าย ลูกค้าของท่านสมาชิกอาจจะทำน้ำหกเข้าไปในสูตรระหว่างการใช้งาน ซึ่งก็อาจจะเกิดปัญหาการเสียขึ้นได้ การเติมสารกันเสียไว้ในสูตร แม้ว่าตัวสูตรเองไม่ต้องการสารกันเสีย จึงจำเป็นในกรณีวางจำหน่ายและเราไม่ทราบว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับผลิตภัณฑ์บ้าง เมื่ออยู่ในมือผู้ใช้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Cleansing Oilใส่LipidSoft™ Palmในสูตรมากไปมั๊ยคะ

โพสต์โดย nid.544595 » อังคาร ต.ค. 03, 2017 2:22 pm

กระจ่างเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง