ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนถามเกี่ยวกับ Copper Peptideค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนถามเกี่ยวกับ Copper Peptideค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ก.ย. 26, 2017 3:47 pm

รบกวนสอบถามค่ะว่า Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) และ Double Hyaluron Liquidสามารถอยู่ในสูตรครีมเจลเดียวกัน หรือ แยกสูตร แต่ใช้ในเวลาเดียวกันกับ Copper Peptideได้หรือไม่คะ

พอจะระบุได้ไหมคะว่าสารใดบ้าง(นอกเหนือจาก Lactic Acid, glycolic acid, Citric Acid, Disodium EDTA, Alpha Lipoic Acid, Vitamin C) ที่ห้ามใช้กับ Copper Peptide

ขอบคุณค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Copper Peptideค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 27, 2017 5:09 pm

สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามค่ะว่า Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) และ Double Hyaluron Liquidสามารถอยู่ในสูตรครีมเจลเดียวกัน หรือ แยกสูตร แต่ใช้ในเวลาเดียวกันกับ Copper Peptideได้หรือไม่คะ

สามารถอยู่ในสูตรเดียวกันได้ทั้ง 3 รายการคะ

พอจะระบุได้ไหมคะว่าสารใดบ้าง(นอกเหนือจาก Lactic Acid, glycolic acid, Citric Acid, Disodium EDTA, Alpha Lipoic Acid, Vitamin C) ที่ห้ามใช้กับ Copper Peptide

สารใดๆที่มีลักษณะเป็น chelating agent คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Copper Peptideค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2017 6:32 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สามารถอยู่ในสูตรเดียวกันได้ทั้ง 3 รายการคะ

สารใดๆที่มีลักษณะเป็น chelating agent คะ

รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ

จากรายละเอียดในหน้าข้อมูลของCopper Peptide แจ้งไว้ว่า
"ห้ามมี AHA, BHA ชนิดใดๆ เช่น Lactic Acid, glycolic acid, Citric Acid อยู่ในสูตร เนื่องจาก AHA, BHA มีลักษณะเป็น Chelating agent จะส่งผลให้ Copper Peptide เสียประสิทธิภาพ"

ตัวWillow Barkเป็นSalicylic Acid สามารถใช้ร่วมกับCopper Peptideได้อยู่มั้ยคะ

พอดีจะผสมเพิ่มในครีมที่มีCopper Peptideค่ะ และกำลังจะลองใช้เจลล้างหน้า ที่มี Salicylic Acid encapsulation technologyซึ่งเคลมว่า ออกฤทธิต่อเนื่อง6ชั่วโมงหลังล้างหน้า แบบนี้เราจะต้องจัดเวลาใช้คนละเวลากับcopperรึเปล่าคะ หรือว่าตัวนี้สามารถใช้ร่วมกันได้เหมือนWillow Barkที่เป็นSalicylic Acidแต่ใช้ร่วมในสูตรเดียวกันกับCopper Peptideได้

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2017 8:02 pm

ถ้าหากสูตร ตามนี้ ควรปรับอะไรหรือไม่คะ ตัดCopper Peptideออกจากสูตรแล้วค่ะ

สภาพผิวโดยรวม คือ ผิวค่อนข้างมัน มีริ้วรอยตามวัย เป็นสิวอักเสบบริเวณเดิมๆ(จมูก) ขาดการบำรุง

ความต้องการคือ อยากให้ผิวแข็งแรง ชุ่มชื้น ลดริ้วรอย ป้องกันสิวใหม่ ลดความมัน ผิวกระชับขึ้นค่ะ

Willow Bark Extract 10%
Acne Bee 3%
GLYCO Complex® 5%
Full&Lift 5%
MOIST24 5%
Acetyl Hexapeptide-8 10%
Pep-Coll 3%
Japanese Cedar 1%
RETINAT 1.6%
Cell Energy 2%
Mild Preserved Eco™ 1%
Satin Cream Maker 1%
Ethoxydiglycol 5%
Water 52.4%

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 02, 2017 5:01 pm

สวัสดีคะ

ตัวWillow Barkเป็นSalicylic Acid สามารถใช้ร่วมกับCopper Peptideได้อยู่มั้ยคะ

สารแท้จริงที่อยู่ใน Willow Bark Extract คือ Salicin คะ ไม่ใช่ Salicylic Acid คะ (glucose + salicyl alcohol)

สามารถใช้ได้คะ

ออกฤทธิต่อเนื่อง6ชั่วโมงหลังล้างหน้า แบบนี้เราจะต้องจัดเวลาใช้คนละเวลากับcopperรึเปล่าคะ

ควรคะ

สำหรับผิวมันแล้ว สูตรมีการใช้ส่วนผสมค่อนข้างเยอะ และอาจจะทำให้เกิดความเหนอะหนะได้คะ ทีมงานเรียนแนะนำให้ตัด Full&Lift และ MOIST24 ออก เพื่อลดความหนักของสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง