ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ครีมที่ทำมีกลิ่นหืนแปลกๆ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ครีมที่ทำมีกลิ่นหืนแปลกๆ

โพสต์โดย nanosecond19 » อังคาร ก.ย. 26, 2017 9:34 am

สูตร
silver nano 1%
น้ำกลั่น ทีเหลือ
Satin Cream Maker 1.5%
B3 2%
Ectoine 1%
Ume Extract 2%
Rosa Hybrid Cell Extract 2%
lipid soft f 2%
Disodium EDTA 0.1%

ครีมที่ทำเสร็จเนื้อเนียนเข้ากันดี แต่มีกลิ่นหืนเหมือนน้ำมันหืน คิดว่าน่าจะเป็นกลิ่นของ lipid soft f อยากถามว่ากลิ่นที่ได้ปกติรึเปล่าครับ หรือเป็นกลิ่นของอะไร มีตัวใหนเสียรึเปล่าครับ
nanosecond19

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมที่ทำมีกลิ่นหืนแปลกๆ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 27, 2017 4:53 pm

สวัสดีคะ

โดยปกติ ส่วนผสมต่างๆในสูตร จะมีกลิ่นของตัวเองอยู่บ้างแล้วคะ จากสูตรนี้ ส่วนผสมต่างๆเหล่านี้ จะมีกลิ่นของตัวเองคะ

Ectoin
Ume Extract
LipidSoft

ท่านสมาชิกสามารถเลือกวิธีการดับกลิ่นได้ 2 ทาง

1. เติมน้ำหอม เพื่อกลบกลิ่นของส่วนผสม

2. ใช้ Citromask เพื่อดับกลิ่บสูตร

จากสูตรของท่านสมาชิกยังไม่มีสารกันเสีย ทีมงานเรียนแนะนำ เลือกใช้สารกันเสีย ชนิดอ่อนโยน เช่น Mild Preserved Eco 1% เพื่อให้สามารถเก็บสูตรไว้ได้ยาวนานคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nanosecond19 » พุธ ก.ย. 27, 2017 8:37 pm

silver nano ที่ใส่ในสูตรไป 1% ไม่สามารถกันเสียได้หรอครับ

แล้วก้ผมใส่ lipid soft F นะครับ ไม่ใช่ lipid soft ธรรมดา คือกลิ่นมันหืนแรงมาก ลองดมเฉพาะกลิ่นของ lipid soft F เองก้กลิ่นหืนแรงมาก คือมันเป็นกลิ่นปกติของมันรึเปล่าครับ หรือมันเสีย
nanosecond19

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 02, 2017 3:36 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยในความผิดพลาด ทั้ง 2 ข้อ คะ

1. silver nano สามารถใช้กันเสียในสูตรได้ โดยมีข้อแม้คือ ท่านสมาชิกจะต้องปั่นจนกระจายตัวในสูตรอย่างสมบูรณ์คะ กรุณาปั่นโดยใช้เวลานานกว่าปกติ เพื่อให้แน่ใจว่า ผง silver nano กระจายตัวเข้าเป็นเนื้อเดียวกับสูตรคะ

2. กลิ่นที่เกิดขึ้น มาจาก LipidSoft F คะ ธรรมชาติของน้ำมันตัวนี้จะมีกลิ่นแรงคะ การแก้ไข ทำได้ด้วยวิธีที่ทีมงานได้เรียนแนะนำไปแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง