ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปัญหาที่เกิดจากการสร้างเนื้อครีมจาก warp cream maker

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปัญหาที่เกิดจากการสร้างเนื้อครีมจาก warp cream maker

โพสต์โดย unchanee1 » เสาร์ ก.ย. 23, 2017 10:55 am

มีปํญหาในการสร้างเนื้อครีมจาก Warp Cream Makerค่ะ
เนื้อครีมที่ได้เหลวมากค่ะ ไม่เป็นเนื้อครีมเลยค่ะ
ได้ทำตามขั้นตอนตามตัวอย่างที่มีในหน้าเวปแล้วค่ะ
สัดส่วนก็ตามตัวอย่างเลยค่ะ
Cyclomethicone 45%
Silicone Gel 5%
Warp Cream Maker 7%
น้ำและส่วนผสมที่ละลายในน้ำ
สารกันเสีย 1%
ต้องทำอย่างไรถึงจะได้เนื้อครีมที่ข้นเหมือนครีมกระปุกค่ะ
unchanee1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปัญหาที่เกิดจากการสร้างเนื้อครีมจาก warp cream maker

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 27, 2017 12:29 am

สวัสดีคะ

ทีมงานรบกวนขอข้อมูลดังนี้คะ

1. ขั้นตอนที่ท่านสมาชิกทำการผสม โดยละเอียด

2. เครื่องมือที่ใช้ทำการปั่นสูตร รวมถึงลักษณะหัวปั่น [หากมีภาพหัวปั่น จะช่วยให้ทีมงานสามารถวิเคราะห์ปัญหาได้ดีมากคะ]
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ปัญหาที่เกิดจากการสร้างเนื้อครีมจาก warp cream maker

โพสต์โดย unchanee1 » ศุกร์ ก.ย. 29, 2017 1:58 pm

สูตรจะเป็นตัวอย่างสูตรจากหน้าเวปค่ะ
A=นำCyclomethicone+Silicone Gel+Warp Cream Makerมาปั่นให้เข้ากันจนเป็นเนื้อเดียวกัน
B=นำส่วนของน้ำ(เป็นน้ำสะอาดอย่างเดียวค่ะ ยังไม่ได้ใส่สารแอคทีพอะไรค่ะ)ผสมให้เข้ากัน
C=ระหว่างที่ปั่นAก็ค่อยๆเติมBลงในAทีละน้อยเมื่อเข้ากันดีแล้ว เติมBลงเรื่อยๆจนสามารถเติมลงไปได้หมด

*เครื่องปั่นใช้ Overhead stirrer 150/90 วัตต์
*หัวปั่นครีมใช้ Dissolver/Disperse ขนาด 3 ซม.
เนื้อครีมที่ได้ มันเหลวเหมือนน้ำค่ะ เอาทิ้งไว้1คืน มีการแยกชั้นของน้ำกับเนื้อครีมด้วยค่ะ
unchanee1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ ต.ค. 01, 2017 9:48 pm

ปริมาณน้ำอาจจะยังเยอะเกินไปหรือเปล่าครับ ลองใส่แอคทีฟ หรือ สารอื่นๆลงไป เพื่อลดปริมาณน้ำในสูตรดูครับ

ปกติผมใช้ทำครีมกันแดด ปริมาณน้ำในสูตรเหลือประมาณ 16% สามารถสร้างเนื้อครีมได้ดีครับ

ผิดถูกยังไงลองรอทีมงานเข้ามาตรวจสอบดูครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 03, 2017 2:56 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามท่านสมาชิก พบว่ามีการแยกชั้น เมื่อเติมน้ำมากขึ้นเรื่อยๆ ถูกต้องหรือไม่คะ หากถูกต้อง กรุณาลดสัดส่วนของน้ำลง โดยแทนที่ด้วย Cyclomethicone หรือ Silicone Gel ตามที่คุณ touchzhakornxx ให้คำแนะนำคะ โดยพยายามให้ส่วนของน้ำไม่เกิน 40% ของสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง