ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยดูสูตรครีมหน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยดูสูตรครีมหน่อยค่ะ

โพสต์โดย oong12 » พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2017 3:36 pm

LIFE Plankton™ EMULSION
Ingredients: Aqua/Water, glycerin, Squalane, Propanediol, Butylene Glycol, Butyrospermum Parkii (Shea) Butter, pentylene glycol, Niacinamide, Dimethicone, Polymethylsilsesquioxane, Polysorbate 20, Ammonium Polyacryloyldimethyl Taurate, Aluminum Starch Octenylsuccinate, Phenoxyethanol, Caprylyl Glycol, Vitreoscilla Ferment, Dimethiconol, Disodium EDTA, Glyceryl Acrylate/Acrylic Acid Copolymer, Citric Acid, Acetyl Dipeptide-1 Cetyl Ester, T-Butyl Alcohol, Toluene Sulfonic Acid, Parfum. (F.I.L. C191690/1). ลองใช้แล้วรู้สึกว่าลดการระคายเคืองได้ดีเลยอยากทำใช้เองค่ะ รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
oong12

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมหน่อยค่ะ

โพสต์โดย oong12 » เสาร์ ก.ย. 23, 2017 3:19 pm

ไม่ทราบว่าเห็นเนื้อหาในกระทู้เรามั้ยคะ
oong12

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมหน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 27, 2017 12:47 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสม active ในสูตร มีดังนี้คะ

Squalane
Butyrospermum Parkii (Shea) Butter
Niacinamide
Vitreoscilla Ferment [บริษัทไม่มีจำหน่าย - กรุณาเลือก Plankton GP4G™ แทนคะ]
Acetyl Dipeptide-1 Cetyl Ester [บริษัทไม่มีจำหน่าย และไม่มีตัวทดแทนคะ]

ส่วนผสมปรับสัมผัสผิว [เลือกใส่หรือไม่ ก็ได้คะ ทำหน้าที่ปรับสัมผัสเนื้อสูตรต่อผิว]

glycerin
Propanediol
Butylene Glycol
pentylene glycol
Dimethicone
Polymethylsilsesquioxane
Aluminum Starch Octenylsuccinate [กรุณาเลือกใช้ RiceSorb™ แทนคะ ทำหน้าที่เหมือนกันและให้ผลคล้ายคลึงกันมาก คือลดความเหนอะหนะของสูตรคะ]
Dimethiconol
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย oong12 » เสาร์ ต.ค. 07, 2017 10:57 am

ขอบคุณค่ะ งั้นรบกวนถามต่อนะคะ เราผิวมันขาดน้ำ มีรอยสิวเล็กน้อย ถ้าเราจะผสมแบบนี้
1.Niacinamide 10
2.Gluco Bright 4
3.Squalane 1
4.glycerin
5.Propanediol
6.bytylene glycol
7.pentylene glycol
8.LipidSoft Lite 4 (สามารถใช้ตัวนี้แทนซิลิโคนได้มั้ยคะ เพราะใช้ซิลิโคนแล้วเป็นสิวอุดตัน)
9.Any Gel หรือ satin maker 1 (ใช้ตัวไหนจะดีกว่ากันคะ เคยใช้Pro Polymer แล้วเป็นสิวอุดตัน)
10.water

4.glycerin , 5.Propanediol , 6.bytylene glycol จะต้องผสมประมาณเท่าไหร่ดีคะถึงจะไม่เหนอะหนะ หรือต้องมีการปรับตรงไหนมั้ยคะ อยากให้เป็นเนื้อเบาๆไม่ข้นมากทาแล้วชุ่มชื้น ซึมไม่เหนอะหนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
oong12

โพสต์โดย oong12 » เสาร์ ต.ค. 07, 2017 11:00 am

ข้อ 6.Butylene Glycol ข้อ 9.Satin Cream Maker
oong12

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 2:45 am

สวัสดีคะ

จากสูตรต้นฉบับ จะมีการใช้ shea butter ซึ่งช่วยลดการระคายเคืองได้ดี ทีมงานไม่แน่ใจว่า ท่านสมาชิกต้องการประสิทธิภาพด้านการลดการระคายเคืองจากสูตรที่ผสมนี้หรือไม่ เนื่องจากมีการกล่าวถึงการลดการระคายเคืองของสูตรต้นฉบับ แต่ไม่พบว่ามีการใช้ shea butter ในสูตรที่ต้องการผสม

ทีมงานเรียนแนะนำรายการที่ 3-8 ใส่รายการละ 2% ยกเว้น รายการ 7 ใส่ 3% เพื่อให้สามารถทำหน้าที่เป็นสารกันเสียให้กับสูตรได้ โดยไม่ต้องใส่สารกันเสียใดๆเพิ่มเติมคะ

9.Any Gel หรือ satin maker 1 (ใช้ตัวไหนจะดีกว่ากันคะ เคยใช้Pro Polymer แล้วเป็นสิวอุดตัน)

Polymer ไม่สามารถอุดตันได้เนื่องจากสามารถละลายน้ำได้คะ หากท่านสมาชิกใช้แล้วเกิดสิวอุดตัน น่าจะเกิดจากองค์ประกอบอื่นๆของสูตรคะ อย่างไรก็ตาม สูตรนี้สามารถใช้ Satin Cream Maker หรือ AnyGel ได้คะ
staff

โพสต์โดย oong12 » ศุกร์ ต.ค. 13, 2017 4:41 pm

เรามี shea butter แบบละลายน้ำได้ค่ะ ถ้าใส่ต้องใส่เท่าไหร่คะ ส่วนผสมทั้งหมดเมื่อผสมออกมาแล้วจะเหนียวเหนอะหนะมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ
oong12

โพสต์โดย oong12 » ศุกร์ ต.ค. 13, 2017 9:22 pm

ทีมงานคะ ขอรบกวนสอบถามเพิ่มค่ะ Isododecane กับ LipidSoft Lite อันไหนที่ใช้ผสมรวมในสูตรแล้วจะทำให้เนื้อสัมผัสเบากว่ากัน ขอบคุณค่ะ
oong12

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 17, 2017 3:51 pm

สวัสดีคะ

เรามี shea butter แบบละลายน้ำได้ค่ะ ถ้าใส่ต้องใส่เท่าไหร่คะ ส่วนผสมทั้งหมดเมื่อผสมออกมาแล้วจะเหนียวเหนอะหนะมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

หากท่านสมาชิกกังวล ว่าจะเกิดความเหนอะหนะ ยังไม่ต้องใส่ในสูตรคะ กรุณาทำการผสมตามสูตรด้านบน จากนั้นสามารถปรับแต่งในอนาคตได้คะ ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า การเติมส่วนผสมเพิ่ม จะเหนอะหนะหรือไม่ สาเหตุเนื่องจาก ความรู้สึกผิวเป็นความรู้สึกเฉพาะส่วนบุคคล ซึ่งแตกต่างกันไปแต่ละลักษณะผิวและบุคคลคะ

ทีมงานคะ ขอรบกวนสอบถามเพิ่มค่ะ Isododecane กับ LipidSoft Lite อันไหนที่ใช้ผสมรวมในสูตรแล้วจะทำให้เนื้อสัมผัสเบากว่ากัน ขอบคุณค่ะ

ส่วนผสม emollient ทั้ง 2 รายการ ให้ความรู้สึกแตกต่างกันคะ Isododecane ให้ความลื่นและแห้ง LipidSoft Lite ให้ความนุ่ม และลื่น แต่ความลื่นต่ำกว่า Isododecane และไม่ได้ให้ความแห้งเหมือน Isododecane คะ
staff

โพสต์โดย oong12 » อังคาร ต.ค. 24, 2017 3:26 pm

ขอบคุณมากค่ะ
oong12

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง