ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการปรับสูตรครับ, รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการปรับสูตรครับ, รีวิว

โพสต์โดย wisediq » อังคาร ก.ย. 19, 2017 1:19 pm

เรียนทีมงาน ตามที่ผมเคยผสมครีมตามสูตรที่ทีมงานแนะนำ ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ผิวหน้าแข็งแรงขึ้นมาก อาการ sebderm และผิวแห้งเป็นขุย แพ้ง่ายหายไป โดยสูตรที่เคยได้รับไปมีดังนี้ (ผมเพิ่มส่วนผสมเองนิดหน่อยครับ)

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 60%
Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
Ceramide Complex (CeraTouch™) 5%
Repair Activator 10%
1,2-Hexanediol 3%

เพิ่มเติมส่วนของน้ำมัน:
shea butter 10%
Cerasoft™ (Synthetic Ceramide) 3%
Butter Cream Maker 3%
Cetearyl Alcohol 3%
หลังจากใช้มาเกือบ 2เดือน ผมเริ่มมีสิวอักเสบขึ้นมาที่หน้านิดหน่อยครับ
หากจะปรับสูตรเพื่อผสมใหม่ ขอถามดังนี้ครับ
1. เปลี่ยนจาก shea butter เป็น Aloe Vera Gel (Lite) เพื่อลดการอุดตันรูขุมขน จะได้ผลไหมครับ
2. หากเพิ่มส่วนผสมควบคุมความมันและสิวอย่าง Licorice Extract หรือ Acnee bee โดยไม่ต้องตัด shea butter ออก เพราะปกติหน้าผมจะมีความมันระหว่างวัน จะโอเคไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการปรับสูตรครับ, รีวิว

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 23, 2017 4:59 pm

สวัสดีค่ะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

การปรับแต่งสูตรให้เหมาะสมกับสภาพผิวในปัจจุบัน มีความจำเป็นคะ เนื่องจากเมื่อสภาพผิวเราเปลี่ยนแปลงไป เช่นจากเดิมแห้งลอก แต่ในปัจจุบันไม่มีปัญหาดังกล่าวแล้ว ก็จำเป็นต้องปรับแจ่งให้เหมาะสมกับปัจจุบันคะ

จากสูตรเดิมที่มีการใช้น้ำมันรวมถึงบัตเตอร์ ในสูตร จะเหมาะสมกับปัญหาเดิม คืออาการแห้งลอก หากปัจจุบันปัญหาดังกล่าวหมดลงแล้ว และท่านสมาชิกเองมีผิวมัน เรียนแนะนำ ตัดส่วนของน้ำมันออกจากสูตรทั้งหมด และทำเป็นสูตรบำรุงผิวลักษณะเจลน้ำ ทีไม่มีน้ำมัน แทน โดยอาจจะเลือกใช้ Pro Polymer ในการสร้างเนื้อเจล คะ

ทีมงานคิดว่าเหมาะสม ในการใช้ Licorice Extract และ AcneBee คะ เป็นแนวทางที่ถูกต้องคะ (แต่ให้ตัด shea butter ออกด้วยคะ)

Aloe Vera Gel (Lite) ไม่ใช้เป็นส่วนผสมคะ จะใช้เป็นเนื้อเจลเบสของสูตร (แทนที่ส่วนของน้ำทั้งหมด) คะ หากต้องการใช้สารสกัดว่านหางจระเข้ในสูตร เลือกใช้ Aloe Vera Extract คะ (แต่ลักษณะผิวปัจจุบันของท่านสมาชิก ไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง