ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Sodium lactate สามารถเพิ่มความหนืดของเจลล้างหน้าได้หรือไม่

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Sodium lactate สามารถเพิ่มความหนืดของเจลล้างหน้าได้หรือไม่

โพสต์โดย begoodmemie » พุธ ก.ย. 13, 2017 2:24 am

สามารถใช้ Sodium Lactate ช่วยทำให้ผลิตภัณฑ์เจลล้างหน้าที่ใช้ Xanthan Gum เป็นตัวสร้างเนื้อเจล เป็นเจลหนืดเพิ่มขึ้นได้หรือไม่ครับ ต้องการลดปริมาณ Xanthan Gumในสูตรครับ หรือมีสารใดที่เป็นตัวสร้างเนื้อเจลสามารถใช้คู่ไปกับ Xanthan Gum แล้วทำใหเนื้อเจลหนืดขึ้นได้บ้างครับผม
ขอบคุณมากครับ
begoodmemie

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Sodium lactate สามารถเพิ่มความหนืดของเจลล้างหน้าได้หรือไ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 6:26 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกแจ้งองค์ประกอบโดยละเอียดของสูตร เพื่อให้ทีมงานสามารถแนะนำวิธีการปรับความข้นหนืดได้คะ โดยปกติ Sodium Lactate จะช่วยเพิ่มความหนืดให้ได้ สำหรับสารซักฟอกบางกลุ่ม ที่มีประจุลบ คะ แต่สำหรับ Xanthan Gum จะสามารถใช้ได้ในทุกกรณีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Sodium lactate สามารถเพิ่มความหนืดของเจลล้างหน้าได้หรือไ

โพสต์โดย begoodmemie » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2017 2:27 pm

เรียน ทีมงานทุกท่านครับ
ตอนนี้ผมยังไม่ได้เซ็ทสูตรขึ้นมาครับ เพียงแต่สงสัยจากกระทู้ของเพื่อนที่ถามมาเรื่องสารสร้างเนื้อเจลและอ่านกระทู้ที่ทีมงานเคยตอบเรื่อง Sodium Lactate ครับผม

เรื่องสารซักฟอกที่ใส่ในสูตรเจลล้างหน้ามีความจำเป็นแค่ไหนหรือไม่ไม่จำเป็นที่จะต้องใส่สารซักฟอกที่มีทั้งประจุลบ บวก และเป็นกลางในสูตรเดียวกันครับ
begoodmemie

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 18, 2017 5:29 pm

สวัสดีคะ

เรื่องสารซักฟอกที่ใส่ในสูตรเจลล้างหน้ามีความจำเป็นแค่ไหนหรือไม่ไม่จำเป็นที่จะต้องใส่สารซักฟอกที่มีทั้งประจุลบ บวก และเป็นกลางในสูตรเดียวกันครับ

ไม่มีความจำเป็น แต่เป็นที่นิยมคะ

การใช้สารซักฟอก ที่มีประจุต่างกันในสูตร จะสามารถ

1. ช่วยลดการระคายเคือง จากสารซักฟอกกลุ่ม ประจุ - ได้

2. ช่วยให้สามารถปรับความข้นหนืดของสูตรได้ง่ายขึ้น
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย begoodmemie » อังคาร ก.ย. 19, 2017 4:50 pm

ขอบคุณมากๆครับ
begoodmemie

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง