ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

วันหมดอายุของส่วนผสม กรุณาตอบด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

วันหมดอายุของส่วนผสม กรุณาตอบด้วยค่ะ

โพสต์โดย suphannee.s » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 8:55 pm

ส่วนผสมที่เราซื้อไป
จะมีระบุวันหมดอายุประกันคุณภาพ 06/2018
และระบุบรรทัดสุดท้ายว่ากรุณาใช้ให้หมดก่อนวันที่ 06/2017

สินค้าซื้อจากเว็บ เดือน4/2017

อยากทราบว่า มันหมดอายุการผสมยังค่ะ

สับสนค่ะ

ยังใช้ได้มั้ยค่ะ หรือต้องทิ้งค่ะ
suphannee.s

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วันหมดอายุของส่วนผสม กรุณาตอบด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 1:14 am

สวัสดีคะ

วันหมดอายุจะมีแจ้ง 2 บรรทัด บนผลิตภัณฑ์คะ

1. วันหมดอายุประกันคุณภาพ หรือวันหมดอายุของสาร : วันหมดอายุนี้ คือ วันหมดอายุ การรับประกันคุณภาพ ของทางผู้ผลิต ซึ่งโดยปกติ ผู้ผลิตจะรับประกัน สาร ที่จำหน่าย ว่าจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปในทางผิดปกติ เช่นมีการเปลี่ยนสีจนเกินค่าที่กำหนด มีการเปลี่ยนกลิ่น มีการเน่าบูด/เสีย ในทางปฎิบัติจริง สารจะมีอายุ เกินกว่า วันหมดอายุนี้ มากพอสมควรคะ แต่ทีมงานก็ยังแนะนำให้ท่านสมาชิกใช้ให้หมดภายในวันหมดอายุนี้คะ

2. วันหมดอายุบรรจุภัณฑ์ : วันหมดอายุนี้ กำหนดขึ้น เพื่อแจ้งให้ผู้ใช้ รับทราบถึง อายุของบรรจภัณฑ์ เนื่องจากบรรจุภัณฑ์ขนาดเล็กที่ต่ำกว่า 1กิโลกรัม ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้สามารถเก็บวัตถุดิบไว้ได้ยาวนาน ในบางครั้ง ตัวอย่างเช่นหากเป็นซองฟอยด์ ซึ่งมีการเปิดปิดบ่อยๆ ซีลของซอง ก็อาจจะเสื่อมคุณภาพลง และปิดได้ไม่สนิทเหมือนเดิม ทำให้สารมีอายุสั้นลงได้ ในกรณีนี้ หากท่านสมาชิกดูแลรักษาบรรจุภัณฑ์เป็นอย่างดี รวมถึง เก็บรักษาสาร ไว้ในสภาพแวดล้อมที่กำหนด [เช่น ในตู้เย็น หรือ ในห้อง ห้ามโดนแสง และความร้อน] อายุของสารจริง ก็จะไม่ต่ำกว่า อายุในข้อ(1) ด้านบน คะ ทีมงานแนะนำว่า ให้ตรวจสอบสภาพของบรรจุภัณฑ์อยู่เสมอ โดยหากพบว่าอยู่ในสภาพที่ไม่ดี แต่ต้องการเก็บสารไว้ยาวนาน กรุณานำไปบรรจุ ในภาชนะที่สามารถเก็บสารได้ดียิ่งขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง