ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามขั้นตอนการผสมสูตร deodorant stick

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามขั้นตอนการผสมสูตร deodorant stick

โพสต์โดย shopslim » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 5:26 pm

1.จากสูตรนี้มีขั้นตอนผสมอย่างไรครับ
Oil Stick™ Hard 2%
Oil Stick™ Medium 6%
Anti-Sweat™ 20% (ช่วยระงับเหงื่อ, ลดกลิ่น)
Silk Talc Powder 6% (ช่วยดูดซับความมัน ลดความเหนอะหนะ ให้สูตรแห้งเร็ว)
AminoSilk™ 1% (ให้ความนุ่มลื่นรักแร้)
Cyclomethicone ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

2.ถ้าอยากเติมสารเพิ่มความขาวเช่น B3 เติมขั้นตอนไหนครับ และต้องนำมาละลายน้ำก่อนหรือไม่ครับ
3.ถ้าจะเติม oil เช่นshea butter Squalane เติมขั้นตอนไหนครับ
4.มีกลิ่นที่ผสมในพวกDeodorant แนะนำหรือป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
shopslim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามขั้นตอนการผสมสูตร deodorant stick

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 1:04 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่องค์ประกอบลักษณะที่เป็นผง จะไม่ได้ละลายในเนื้อสูตร แต่จะเป็นลักษณะกระจายตัวอยู่ในเนื้อสูตรคะ

ขั้นตอนการผสม คือการอุ่นให้ส่วนผสมละลายเข้ากัน โดยส่วนผสมที่เป็นผงบางรายการจะไม่สามารถละลายได้ แต่จะต้องให้สามารถกระจายตัวในเนื้อสูตรได้ดี ขั้นตอนจะมีความยากตรงที่ เมื่อเนื้อสูตรกำลังเซ็ตตัว ท่านสมาชิกจะต้องกวนหรือปั่น ให้ผงที่ไม่ได้ละลายในสูตร [ Anti-Sweat™ , Silk Talc Powder , AminoSilk™ รวมถึง Safe-B3 หากท่านสมาชิกประสงค์จะเติมลงในสูตร] กระจายในเนื้อสูตร โดยไม่ตกตะกอน โดยเมื่อพบว่าเนื้อเริ่มข้นตัวเพียงพอ ที่จะไม่ให้ผงต่างๆเหล่านี้ ตกตะกอน ก็ให้หยุดกวน ปล่อยให้เนื้อเซ็ตตัว ซึ่งก็จะได้เนื้อ stick แข็ง คะ

3.ถ้าจะเติม oil เช่นshea butter Squalane เติมขั้นตอนไหนครับ

จะต้องอุ่นร้อนรวมเข้าไปในขั้นตอนเดียวเลยคะ

4.มีกลิ่นที่ผสมในพวกDeodorant แนะนำหรือป่าวครับ

ความเห็นส่วนตัวของทีมงาน เรียนแนะนำ ใช้เป็นตัวดับกลิ่น จะทำให้ผลิตภัณฑ์น่าสนใจมากกว่าคะ โดยพัฒนาให้เป็น deodorant stick ที่ไม่มีกลิ่น โดยใช้ Citromask 1-3% ช่วยดูดกลิ่น ซึ่งแตกต่างจากในท้องตลาด ที่มีการใช้น้ำหอมกลิ่นแรง มาช่วยดับกลิ่นกาย
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามขั้นตอนการผสมสูตร deodorant stick

โพสต์โดย shopslim » อาทิตย์ ก.ย. 17, 2017 5:43 pm

จากสูตรด้านบน เสื้อจะไม่เหลืองใช่ป่าวครับ
แบะถ้่จะเติม SmellSorb™ ลงไปในสูตรได้ป่าวครับและจำเป็นหรือป่าวครับ
shopslim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2017 4:26 pm

สวัสดีคะ

Anti-Sweat™ มีโอกาสทำให้เกิดเหลืองได้คะ

SmellSorb™ ไม่ทำให้เหลืองคะ

ปัจจุบันยังไม่มีสารใดที่มีประสิทธิภาพเรื่องการลดเหงื่อ ได้เทียบเท่ากับ กลุ่ม aluminum คะ โดย Aluminum Chlorohydrate (Anti-Sweat™) เป็น aluminum ชนิดที่ทำให้เกิดคราบเหลืองได้น้อยกว่าชนิดอื่นๆคะ แต่หากท่านสมาชิกกังวลเรื่องคราบเหลือง ให้ตัดออกจากสูตร แต่สูตรก็จะไม่มีส่วนผสมลดเหงื่อคะ โดยให้พิจารณาใช้ส่วนผสมระงับกลิ่นแทนคะ [ผลที่ได้คือ มีเหงื่อออกมาได้ แต่ไม่เกิดกลิ่น]
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง