ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำ Bubble bath bars ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำ Bubble bath bars ค่ะ

โพสต์โดย isisissine » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 4:37 am

สนใจอยากทำ Bubble bath bars ค่ะที่เอาไปละลายในน้ำแล้วแช่ตัวในอ่างอาบน้ำโดยมีกลิ่นหอมค่ะ แต่ไม่ทราบข้อมูลส่วนประกอบและวิธีทำที่ทางเว็บแนะนำเลยค่ะ เจอแต่ของเมืองนอกและเดาส่วนผสมตามที่ทางเว็บบอกค่ะ รบกวนแนะนำสูตรและวิธีการทำ bubble bath bars แบบที่มีการใส่น้ำหอมและฟีโรโมน ใช้แล้วผิวรู้สึกนุ่มลื่นมากค่ะ ไม่แน่ใจว่ามีส่วนประกอบของNatural oil ด้วยไหมคะ
isisissine

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ Bubble bath bars ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 12, 2017 6:03 pm

สวัสดีคะ

สำหรับคำแนะนำสูตร รบกวนท่านสมาชิก แจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ๋ที่กำลังสอบถามถึง รวมถึง ingredient list บนฉลากผลิตภัณฑ์ดังกล่าวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำ Bubble bath bars ค่ะ

โพสต์โดย isisissine » อังคาร ก.ย. 12, 2017 9:09 pm

เป็น bubble bath ค่ะ แต่เป็นแบบก้อนที่โยนลงไปในอ่างอาบน้ำแล้วเป็นฟองแช่ตัวบำรุงผิวค่ะ

Sodium Bicarbonate 41%
Citric Acid (12%)
SLSA (21%)
Cream of Tartar (4%)
shea butter (10%)
Organic Cocoa Butter Cubes (7%)
Liquid glycerin (3%)
Polysorbate 80 (1%)
Fruity Fusion Fragrance Oil (1%)
isisissine

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2017 12:50 am

สวัสดีคะ

Cream of Tartar สามารถซื้อได้ตาม supermarket หรือร้านขายส่วนผสมทำเบเกอรี่ คะ

SLSA ให้ใช้ BabyFoam หรือ AminoWash แทนคะ

รูปแบบผลิตภัณฑ์ลักษณะนี้ จะต้องใช้เครื่องอัดก้อน ที่มีแรงกดสูงเพียงพอ ที่จะบีบกดให้ส่วนผสมต่างๆเป็นก้อนขึ้นมาได้คะ ขั้นตอนคือการนำส่วนผสมต่างๆมาปั่นให้กระจายตัวเข้ากัน (ไม่จำเป็นต้องเป็นเนื้อเดียวกัน แต่ให้กระจายตัวให้ทั่วถึงกัน) จากนั้นนำเข้าเครื่องกด เพื่อให้กดออกมาเป็นก้อน หรือรูปที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง