ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามสูตรมาร์คหน้า แบบของ Loreal ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ถามสูตรมาร์คหน้า แบบของ Loreal ค่ะ

โพสต์โดย yaowapa » ศุกร์ ก.ย. 08, 2017 1:27 pm

สวัสดีค่ะ พอดีอยากทำมาร์คหน้าแบบของ Loreal ที่เพิ่งออกใหม่

ตัวนี้ค่ะ L'OREAL Pure-Clay Mask Purify & Clarify Treatment Mask

อยากสอบถามทีมงานถึงปริมาณสารแต่ละตัวที่ต้องใส่ในสูตร
และสารที่สามารถใช้แทนได้ในกรณีที่ myskin ไม่มีขายค่ะ
อยากให้พอมาร์คแล้วทิ้งไว้สัพัก 10-15 นาที โคลนแห้งเหมือนแป้งค่ะ พอล้างออกหน้านุ่มชุ่มชื้น
เน้นเติมน้ำให้ผิว ให้ผิวอิ่มๆ+หน้าใสค่ะ

(สูตรนำมาจากเวป cosdna.com นะคะ)

Water
Kaolin
Glyceryl stearate
Propylene Glycol
Cyclohexasiloxane
Hydrogenated Polyisobutene
Dimethicone
PEG-100 Stearate
Prunus Armeniaca Seed Powder
Perlite
Polysorbate 20
Carbomer
Triethanol amine
Dimethiconol
Palmaria Palmata Extract
Moroccan Lava Clay
Caprylyl Glycol
Xanthan Gum
Montmorillonite
Tocopherol
Phenoxyethanol

ขอบคุณมากค่ะ
yaowapa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามสูตรมาร์คหน้า ค่ะ

โพสต์โดย yaowapa » อังคาร ก.ย. 12, 2017 1:20 pm

yaowapa เขียน:สวัสดีค่ะ พอดีอยากทำมาร์คหน้า Pure-Clay Mask

อยากสอบถามทีมงานถึงปริมาณสารแต่ละตัวที่ต้องใส่ในสูตร
และสารที่สามารถใช้แทนได้ในกรณีที่ myskin ไม่มีขายค่ะ
อยากให้พอมาร์คแล้วทิ้งไว้สัพัก 10-15 นาที โคลนแห้งเหมือนแป้งค่ะ พอล้างออกหน้านุ่มชุ่มชื้น
เน้นเติมน้ำให้ผิว ให้ผิวอิ่มๆ+หน้าใสค่ะ

Water
Kaolin
Glyceryl stearate
Propylene Glycol
Cyclohexasiloxane
Hydrogenated Polyisobutene
Dimethicone
PEG-100 Stearate
Prunus Armeniaca Seed Powder
Perlite
Polysorbate 20
Carbomer
Triethanol amine
Dimethiconol
Palmaria Palmata Extract
Moroccan Lava Clay
Caprylyl Glycol
Xanthan Gum
Montmorillonite
Tocopherol
Phenoxyethanol

ขอบคุณมากค่ะ
yaowapa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ถามสูตรมาร์คหน้า แบบของ Loreal ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 11:13 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิก post ลงมา จะมี link อัตโนมัติ สำหรับส่วนผสมที่มีข้อมูลในระบบแล้วคะ ท่านสมาชิกสามารถคลิ๊กที่ส่วนผสมต่างๆ ได้เลยคะ

จากสูตรของท่านสมาชิก ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งดังนี้

1. Water ส่วนที่เหลือ
2. Kaolin 20%
3. Glyceryl stearate 5%
4. Propylene Glycol 5%
5. Cyclohexasiloxane 5%
6. Hydrogenated Polyisobutene 3%
7. Dimethicone 3%
8. Dimethiconol 3%
9. Tocopherol 0.1%
10. Phenoxyethanol SA 1%
11. Milk Lotion Maker 4%

ส่วนของน้ำ : 1,2,4,10
ส่วนของน้ำมัน 3,5,6,7,8,11
ส่วนที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ : 9

ใช้ความร้อน 70องศา ละลาย ส่วนของน้ำมัน ปั่นให้เข้ากัน , ปั่นส่วนของน้ำให้เข้ากัน จากนั้นอุ่นให้ร้อน 70องศา หรือใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน จากนั้น ปั่นส่วนของน้ำมัน แล้วจึงค่อยๆเติมส่วนของน้ำลงในส่วนของน้ำมัน เมื่อได้เนื้อครีม รอให้อุณหภูมิต่ำกว่า 50องศา จึงเติมส่วนที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ ปั่นให้เข้ากัน
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง