ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสูตรครีมนวดผมสูตรเนื้อสีน้ำนม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสูตรครีมนวดผมสูตรเนื้อสีน้ำนม

โพสต์โดย ezarian11 » พฤหัสฯ. ก.ย. 07, 2017 6:04 pm

สวัสดีครับทีมงาน
ผมจะทำครีมนวดที่มีเนื้อขาวมุกคล้ายน้ำนม แต่ให้ความหนืดประมาณครีมนวดของแพนทีน ไม่ทราบว่าจากสูตรข้างล่างผมต้องเพิ่มสารเคมีตัวไหนเข้าไปอีกครับ โดยสูตรจะเป็น Silicone free

Distill Water 90.8%
Cetyl Alcohol 2%
BTAC 1.5%
CTAC(30%) 1%
Propylene Glycol 1%
Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 1%
Phenoxyethanol SA 1%
Biotin Express™ 0.5%
Allantoin 0.2%
Fragrance 1%
ezarian11

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรครีมนวดผมสูตรเนื้อสีน้ำนม

โพสต์โดย ezarian11 » ศุกร์ ก.ย. 08, 2017 12:17 pm

ถ้าผมเพิ่ม Satin Cream Maker™ หรือ Milk Lotion Maker™ เข้าไปในสูตรจะได้ไหมครับ
ezarian11

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ขอสูตรครีมนวดผมสูตรเนื้อสีน้ำนม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 11:57 am

สวัสดีคะ

Distill Water 90.8%
Cetyl Alcohol 2%
BTAC 1.5%
CTAC(30%) 1%
Propylene Glycol 1%
Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 1%
Phenoxyethanol SA 1%
Biotin Express™ 0.5%
Allantoin 0.2%
Fragrance 1%

สูตรสามารถผสมได้คะ โดยสามารถปรับระดับความข้นหนืด ได้ด้วยการเพิ่มหรือลด Cetyl Alcohol และ BTAC คะ

สูตรนี้ไม่สามารถใช้ Satin Cream Maker ได้ เนื่องจากไม่เข้ากับ BTAC และ CTAC คะ

สูตรนี้ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ Milk Lotion Maker คะ ยกเว้นในกรณีที่ ต้องการเติมน้ำมันใดๆ เช่น น้ำมันธรรมชาติ ในสูตรนี้ การใช้ Milk Lotion Maker จะจำเป็น เพื่อทำหน้าที่ประสานน้ำ-น้ำมัน ให้คะ [ในกรณีทีต้องการเติมน้ำมันในสูตรนี้ ทีมงานเรียนแนะนำ ใช้ Butter Cream Maker ในการประสาน น้ำ-น้ำมัน จะเหมาะกว่าการใช้ Milk Lotion Maker คะ]
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง