ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามเซรั่มแก้ฝ้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ถามเซรั่มแก้ฝ้าค่ะ

โพสต์โดย yaowapa » พฤหัสฯ. ก.ย. 07, 2017 2:53 pm

สวัสดีค่ะ ต้องการทำเซรั่มแก้ฝ้าให้คุณแม่ อายุ 50 ปี ผิวธรรมดา หน้าหมองคล้ำ มีฝ้า ผิวหย่อยคล้อยมีริ้วรอยตามวัยค่ะ
ต้องการเนื้อเซรั่มเหลวๆหน่อยค่ะ ให้ทาง่ายๆ ไม่เหนียวเหนอะหนะ

สูตรดังนี้ค่ะ

Water 70.8
Disodium EDTA 0.2
glycerin 1
Propylene Glycol 2
Allantoin 0.3
Pro Polymer™ 0.8
Panthenol (Pro Vitamin B5) 1
Vitamin B3 5
GlucoBright 3
Tranexamic Acid 3
Alpha Arbutin 2
Aloe Vera Extract 1
FruitPeel™ 3
Double Hyaluron Liquid 2
Reservoir-Tech 3
Phenoxyethanol 1
น้ำหอม 0.1

ขอถามว่า
1. สูตรตามนี้สามารถผสมกันได้ไหมคะ
2. สาร Active มากไปไหมคะ
3. และทาง Staff มีอะไรเเนะนำเพิ่มไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
yaowapa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามเซรั่มแก้ฝ้าค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 09, 2017 11:25 pm

สวัสดีคะ

1. สูตรตามนี้สามารถผสมกันได้ไหมคะ
2. สาร Active มากไปไหมคะ
3. และทาง Staff มีอะไรเเนะนำเพิ่มไหมคะ

1. สูตรสามารถเข้ากันได้ ไม่มีปัญหาคะ

2. ทีมงานคิดว่า Aloe Vera Extract และ Double Hyaluron Liquid อาจจะไม่ได้ให้ประโยชน์ผิวของท่านผู้ใช้สูตรนี้นัก เนื่องจากเป็นผิวธรรมดา ไม่ได้ต้องการความชุ่มชื้นเพิ่มมากมาย ซึ่งส่วนผสมอื่นๆในสูตรก็ช่วยให้ความชุ่มชื้นแล้วคะ ทั้งนี้ การใช้ส่วนผสมทั้ง 2 รายการนี้ ไม่ได้เสียหายคะ เพียงแค่อาจจะไม่ได้ประโยชน์ที่คุ้มค่าคะ

3. เรียนแนะนำเลือกใช้สารกันเสีย Phenoxyethanol SA 1% หรือ Mild Preserved Eco 1% แทน Phenoxyethanol ซึ่งอาจจะระคายเคืองผิวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย yaowapa » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 7:38 pm

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ

ถ้าต้องการให้เนื้อ serum มีลักษณะลื่น ทาผิวได้ง่าย รู้สึกสัมผัสนุ่มสบายผิว
สามารถใส่สารตัวไหนเพิ่มได้บ้างคะ

ขอบคุณมากค่ะ
yaowapa

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 1:06 am

สวัสดีคะ

การปรับเนื้อสูตรสามารถทำได้หลายทาง วิธีที่ง่ายและได้ผลเร็วที่สุด คือการเลือกใช้ Silicone Gel เติมลงในสูตร ปั่นหรือคน ให้เข้ากันคะ เรียนแนะนำทดลอง Silicone Gel (Ultra Clear) 5-7% ผสมเข้ากับเนื้อสูตร คนให้เข้ากันได้เลยคะ ผิวสัมผัสที่ได้จะนุ่มลื่น คะ
staff

โพสต์โดย yaowapa » พุธ ก.ย. 13, 2017 9:39 am

ผสมในขั้นตอนสุดท้ายเลยใช่ไหมคะ
yaowapa

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 6:29 pm

สวัสดีคะ

ใช่คะ หรือในกรณีสูตรอื่นที่มีส่วนของน้ำมันอยู่ ก็สามารถผสมเข้ากับส่วนของน้ำมันได้คะ
staff

โพสต์โดย yaowapa » พุธ ก.ย. 13, 2017 10:35 pm

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ

การเลือกใช้สารเพื่อช่วยให้ทาแล้วมีสัมผัสนุ่มลื่น ไม่เหนอะหนะ เหมือนเซรั่มซึมลงไปในผิว
ระหว่าง Silicone Gel / Silicone Quick-Cond / Ethoxydiglycol
ให้ผลต่างกันยังไงคะ
yaowapa

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 18, 2017 5:08 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมกลุ่ม Silicone ถูกนำมาใช้ในเครื่องสำอาง เพื่อทำหน้าที่ในด้าน การให้ความรู้สึกบนผิวเป็นหลักคะ Silicone แต่ละชนิด แต่ละรูปแบบ จะให้ผิวสัมผัสที่แตกต่างกันไป แต่มีเป้าหมายเดียวกัน คือการให้ความรู้สึกนุ่มลื่นผิวคะ

Silicone Gel เอง จะมีลักษณะนุ่มลื่นผิวมาก ช่วยทำให้เนื้อมีลักษณะเป็นใยขึ้นมา

Silicone Quick-Cond ถูกออกแบบมาให้ใช้ผสมในผลิตภัณฑ์ใดๆได้ง่าย เนื่องจากสามารถละลายน้ำได้โดยตรง จึงง่ายในการผสมเข้าไปในสูตรผลิตภัณฑ์ใดๆ

Ethoxydiglycol ถือเป็นส่วนผสมกลุ่ม Glycol ที่ทำหน้าที่เป็น Solvent และ Humectant [ช่วยดึงดูดความชุ่มชื้นจากอากาศให้กับผิว] คะ

Ethoxydiglycol ไม่ได้ให้ความรู้สึกนุ่มลื่นผิว เหมือนกับ Silicone ชนิดใดๆ คะ

โดยปกติการเลือกใช้ Ethoxydiglycol มักจะมีเหตุผลในด้านการละลายส่วนผสม ซึ่งส่วนผสมบางรายการ ซึ่งไม่สามารถละลายในน้ำได้ การใช้ Ethoxydiglycol เข้ามาช่วยทำการละลายให้เข้ากับสูตร จึงเป็นตัวเลือกหนึ่งคะ นอกจากนี้ยังพบว่า Ethoxydiglycol สามารถช่วยนำพาส่วนผสมดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ง่ายขึ้น สำหรับส่วนผสมบางชนิดคะ

ในกรณีของท่านสมาชิก หากจุดประสงค์ คือการปรับเนื้อสูตรให้นุ่มลื่น กรุณาเลือก Silicone หรือ emollient ใดๆ แต่ไม่ใช่ Ethoxydiglycol คะ
staff

โพสต์โดย yaowapa » อังคาร ก.ย. 19, 2017 12:10 pm

สวัสดีค่ะ ได้ลองผสมสูตรนี้แล้ว
แต่ยังไม่ได้ลองใช้ propolymer ค่ะ เนื่องจากกังวลเรื่องการละลายเลยใช้ AVC ในการขึ้นเนื้อเจลแทนค่ะ
สูตรทั้งหมดเป็นดังนี้ค่ะ

Water 68.1
Disodium EDTA 0.2
glycerin 1
Propylene Glycol 2
Allantoin 0.3

AVC 0.8

Panthenol (Pro Vitamin B5) 1
Vitamin B3 5
GlucoBright 3
Tranexamic Acid 3
Alpha Arbutin 2
Aloe Vera Extract 1
FruitPeel™ 3
Double Hyaluron Liquid 2
Reservoir-Tech 3
Mild Preserved Eco™ 0.5
Fragrance 0.1

Silicone Gel 2
PEG-40 Hydrogenated Castor Oil 2

ต้องการถามว่า

- เซรั่มที่ได้เป็นเนื้อขาวขุ่น เนื้อค่อนข้างข้น ทาง่ายอยู่ค่ะ แต่พอลองทาแล้วรู้สึกหนึบๆหน้าค่ะ
คิดว่าครั้งต่อไปคงต้องเพิ่มซิลิโคนอีก
เนื้อขาวขุ่น และข้น เป็นปัญหาเกิดจากอะไรคะ ตัวขึ้นเนื้อเจล / หรือส่วนผสมเยอะเกินไป
เพราะเคยใช้ avc ที่ 0.8 กับ serum สูตรอื่น เนื้อเหลวกว่านี้เยอะเลยค่ะ
ต้องการให้เซรั่มเนื้อเหลวใสกว่านี้ ลื่นทาง่าย เบาสบายผิว ต้องทำยังไงบ้างคะ

-คิดว่าทำครั้งต่อไปจะตัด Aloe Vera Extract กับ Double Hyaluron Liquid ออกค่ะ
เพราะคิดว่าน่าจะเป็นตัวทำให้เนื้อเซรั่มขุ่นแหละข้นกว่าปกติใช่ไหมคะ

- ใส่เพิ่ม PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ลงไปเนื่อจากกลัว Silicone Gel แยกชั้น เพราะใช้ avc ค่ะ ไม่ได้ใช้ propolymer เลยใส่ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ไปเท่ากับปริมาณของ Silicone Gel เพื่อช่วยให้ละลาย เข้าใจถูกไหมคะ

-ไม่ได้ทารอบดวงตาตรงๆ แต่ก็มีใกล้ๆรอบดวงตาบ้างค่ะ
พบว่ารอบๆดวงตารู้สึกร้อน สูตรนี้คงไม่เหมาะกับรอบดวงตาใช่ไหมคะ
yaowapa

โพสต์โดย yaowapa » ศุกร์ ก.ย. 22, 2017 12:40 pm

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

จากที่ผสมวันที่ 18/09 พอมาดูวันนี้ 22/09
เนื้อครีมจากสีขาวขุ่น เปลี่ยนเป็นสีออกส้ม-โอรส
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสารสกัดใดคะ
และสามารถป้องกันไม่ให้เนื้อครีมเปลี่ยนสีได้ยังไงบ้างคะ
yaowapa

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง