ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนพิจารณาสูตร serum ผิวขาวใสด้วยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนพิจารณาสูตร serum ผิวขาวใสด้วยครับ

โพสต์โดย surayuth2516 » พฤหัสฯ. ก.ย. 07, 2017 12:21 pm

จะทำ serum ใช้กับผิวหน้าครับ เป็นคนหน้ามันเล็กน้อย มีรูขุมขนบริเวณโหนกแก้ม สิวอุดตันบ้างเล็กน้อย แต่ผิวหมองคล้ำ

1.สูตรตามนี้ได้มั้ยครับ
ส่วนน้ำ Safe B3 5%
GlucoBright 4%
Stabilized resorcinol S 5%
Willow Bark 5%
Blueberry Pterostilbene 3%
Disodium EDTA 0.2%
Phenoxyethanol SA 1%
Rose Water 70.8%
ส่วนน้ำมัน Bisabolol 1%
MSH White Absorb TM 5%

2. ตอนผสม คือ เอาส่วนที่เป็นน้ำมัน 2 ตัวดังกล่าวคนให้เข้ากันก่อนใช่มั้ยครับ หลังจากนั้นก็ผสมส่วนผสมที่ละลายในน้ำตั้งไว้ แล้วจึงเอาส่วนผสมน้ำมันตอนแรกค่อยๆ เทไปผสมกับส่วนที่เป็นน้ำ แล้วใช้เครื่องผสม ถูกต้องมั้ยครับ

3. Disodium EDTA ให้ละลายไปในตัว Rose Water ก่อนได้เลยใช่มั้ยครับ

4 ตัวกันเสีย ให้ใส่ในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากที่เติมส่วนประกอบที่ละลายน้ำหมดแล้ว หรือว่าใส่หลังจากที่ผสมส่วนประกอบทั้งตัวที่ละลายในน้ำมันและละลายในน้ำเข้าเป็นเนื้อเดียวกันแล้วถึงค่อยเติมครับ

ขอบคุณครับ
surayuth2516

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนพิจารณาสูตร serum ผิวขาวใสด้วยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 09, 2017 11:00 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา มีปัญหาดังนี้คะ

1. ยังไม่มีสารประสานน้ำ-น้ำมัน คะ หากต้องการเนื้อเซรั่มเบาๆ ทีมงานเรียนแนะนำ 2 ทางเลือก คือ Satin Cream Maker 1.5% หรือ Light Cream Maker 1.5% คะ

2. Blueberry Pterostilbene จะทำให้สูตรมีสีเข้มและเนื้อหนัก หากสูตรนี้ต้องการใช้ระหว่างวันด้วย แนะนำให้ตัดออกคะ

3. สูตรมีการใช้ Rose Water สูงถึง 70% ซึ่งมีสารกันเสียในตัวอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสีย Phenoxyethanol SA เพิ่มอีกคะ กรุณาตัดออกคะ

2. ตอนผสม คือ เอาส่วนที่เป็นน้ำมัน 2 ตัวดังกล่าวคนให้เข้ากันก่อนใช่มั้ยครับ หลังจากนั้นก็ผสมส่วนผสมที่ละลายในน้ำตั้งไว้ แล้วจึงเอาส่วนผสมน้ำมันตอนแรกค่อยๆ เทไปผสมกับส่วนที่เป็นน้ำ แล้วใช้เครื่องผสม ถูกต้องมั้ยครับ

3. Disodium EDTA ให้ละลายไปในตัว Rose Water ก่อนได้เลยใช่มั้ยครับ

4 ตัวกันเสีย ให้ใส่ในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากที่เติมส่วนประกอบที่ละลายน้ำหมดแล้ว หรือว่าใส่หลังจากที่ผสมส่วนประกอบทั้งตัวที่ละลายในน้ำมันและละลายในน้ำเข้าเป็นเนื้อเดียวกันแล้วถึงค่อยเติมครับ

2. หากเลือกใช้ Satin Cream Maker ในการสร้างเนื้อเซรั่ม ให้ผสมส่วนของน้ำเข้าด้วยกัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคนจนเกิดเนื้อเจลขุ่น แล้วจึงเติม ส่วนของน้ำมัน ลงในเนื้อเจลขุ่น จะกลายเป็นเซรั่มขาวคะ หากเลือกใช้ Light Cream Maker กรุณานำ Light Cream Maker ผสมในน้ำมันให้เข้ากัน จากนั้นนำส่วนของน้ำ ค่อยๆเติมในส่วนของน้ำมันทีละเล็กน้อย คนหรือปั่นให้เข้ากัน คะ

3. ได้คะ

4. กรุณาตัดออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง