ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามความเหมาะสมของสูตรและขั้นตอนการผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามความเหมาะสมของสูตรและขั้นตอนการผสม

โพสต์โดย manlyleo » พฤหัสฯ. ก.ย. 07, 2017 6:43 am

สอบถามความเหมาะสมของสูตรและขั้นตอนการผสมครับ ผู้ใช้อายุ32 ผิวค่อนข้างแห้ง ไม่ค่อยแพ้อะไร หน้าเหลือง หมอง คล้ำกว่าตัวไม่สดใส มีรอยดำ รอยแดงจากสิว ครับ คาดหวังเรื่องความขาว ใส และจุดด่างดำ ริ้วรอย รบกวนทางทีมงามแนะนำ ความเหมาะสมปรับลดเพิ่มอะไรเพื่อความมีประสิทธิภาพได้ครับ รบกวนขอรายละเอีอดขั้นตอนการผสมด้วยครับ

น้ำส่วนที่เหลือ
Safe-B3™ 5%
GlucoBright™ 4%
TransWhite 1%
Activated Resorcinol S 5%
Disodium EDTA 0.2%
Licorice Extract 1%
Hi-Quercetin 1%
Willow Bark Extract 4%
Satin Cream Maker 2%
Reservoir-Tech 3%

ส่วนของน้ำมัน
MSH White 4%
Rose Hip Oil 3%
Bisabolol 1%
LipidSoft™ Lite 3%

ขั้นตอนสุดท้าย
Centella 2%
Ume Extract 3%
Repair Activator 7%
Ectoin 1%
Mild Preserved 1%

Ectoin ช่วยได้ในกรณีนี้ไหมครับเห็นมีประโยชน์ทั้ง เรื่องริ้วรอย ความขาว และลดความแดง แต่ราคาค่อนข้างแรง
manlyleo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามความเหมาะสมของสูตรและขั้นตอนการผสม

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 09, 2017 10:29 pm

สวัสดีคะ

หากสูตรนี้ใช้ระหว่างวัน กรุณาตัด Hi-Quercetin ออกจากสูตรคะ เนื่องจากจะทำให้สูตรมีสีเข้ม และไม่เหมาะกับการใช้งานระหว่างวันคะ

Licorice Extract ไม่ได้ช่วยเรื่องความขาว แต่จะช่วยเรื่อง ลดการระคายเคือง และช่วยลดความมันส่วนเกินของผิว ซึ่งท่านสมาชิกเองไม่มีปัญหาทั้ง 2 ด้านนี้ จึงเรียนแนะนำให้ตัดออกจากสูตรคะ

ทีมงานตั้งขอสังเกตุว่าท่านสมาชิกมีการเลือกใช้ส่วนผสม whitening หลากหลายชนิดมาก ซึ่งอาจจะมากเกินความจำเป็นคะ โดยปกติ การเลืิอกใช้ ส่วนผสม whitening 3-4รายการในสูตร ก็สามารถคาดหวังผลได้ชัดเจนแล้วคะ ในบางกรณีเลือกใช้เพียง 2รายการ ก็เพียงพอ แต่ท่านสมาชิกมีการเลือกหลากหลายรายการมาก ทีมงานคิดว่าไม่มีความจำเป็น ยกเว้นในกรณีที่ท่านสมาชิกเคยทดลองจำนวนน้อยกว่านี้แล้วยังให้ผลได้ไม่เพียงพอ/ไม่พอใจ คะ

Ectoin ช่วยได้ในกรณีนี้ไหมครับเห็นมีประโยชน์ทั้ง เรื่องริ้วรอย ความขาว และลดความแดง แต่ราคาค่อนข้างแรง

Ectoin ให้ผลได้ในหลายๆด้านจริงทั้งจากผลการวิจัย และจากที่ทีมงานได้ทำการทดสอบภายใน แต่จากสูตรของท่านสมาชิก อาจจะไม่มีความจำเป็นคะ เนื่องจากมีการเลือกใช้ส่วนผสมหลากหลายรายการแล้ว จึงน่าจะเพียงพอสำหรับประสิทธิภาพที่คาดหวังแล้วคะ

นอกจากนี้ ผิวของท่านสมาชิกที่ค่อนข้างแห้ง สูตรนี้อาจจะให้ความชุ่มชื้นได้ไม่เพียงพอด้วยคะ ซึ่งระดับความชุ่มชื้นที่เหมาะสมของผิว เป็นสิ่งสำคัญยิ่ง ที่จะทำให้ส่วนผสมต่างๆสามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวและทำงานให้เกิดประสิทธิภาพได้ โดยปกติหากมีผิวที่ค่อนข้างแห้ง ลักษณะเนื้อสูตรที่ทีมงานแนะนำควรจะอยู่ในรูปของครีม ซึ่งมีการเลือกใช้ น้ำมัน หรือ Butter ช่วยเติมความชุ่มชื้นให้ผิวอย่างเพียงพอ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามความเหมาะสมของสูตรและขั้นตอนการผสม

โพสต์โดย manlyleo » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 1:28 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สูตรใช้กลางคืนครับจึงยังคง Hi-Quercetin ไว้ ได้ตัด Licorice ตามคำแนะนำครับ. เพิ่มส่วนของน้ำมันที่ส่วนของ rose hip และLipo soft light นิดหน่อย ครับ เนื่องจากมีครีมที่เน้นด้านเพิ่มความชุ่มชื้นของตบท้ายอยู่แล้วครับ และก่อนใช้ตัวครีมนี้จะใช้ พิเทร่า100%ก่อนครับ(ใช้อยู่แล้วและชอบมากครับ)

แต่หากstaff คิดว่ายังไม่เหมาะจะเพิ่ม Jojoba Oil อีกสัก3-4% จะดีไหมครับ พอดี น้ำมัน rose hip และJojoba มีอยู่แล้ว เลือกใส่สาร white หลายตัวเนื่องจากเคยใช้ ้หลายอย่างแล้วไม่ค่อยเห็นผลสักเท่าไหร่ ก็เลยอยากจะลองจัดชุดใหญ่สักครั้งครับ ผมสะดวกใช้ satin cream ครับเนื่องจากยังมี ของแฟนที่เคยสั่งเหลืออยู่ ครับ
รบกวนขอคำแนะนำสำหรับผสมอย่างละเอีอดด้วยครับผมกลัวพลาด

สำหรับ50กรัม

Safe-B3™ 5% =2.5 กรัม
GlucoBright™ 4% =2 กรัม
TransWhite 2%=1กรัม
Activated Resorcinol S 5%= 2.5กรัม
Hi-Quercetin 1% =0.5กรัม
Willow Bark Extract 5% =2.5กรัม
satin cream 2% =1กรัม
re-servoir 3% =1.5กรัม

MSH White Abs4% =2กรัม
Rose hip 7%=3.5กรัม
Bisabolol 1%=0.5กรัม
Lipo soft light 5% =2.5กรัม

Centella 2% =1กรัม
Ume Extract 3%=1.5กรัม
Repair Activator 8%=4กรัม
Mild Preserved 1%=0.5กรัม
manlyleo

โพสต์โดย manlyleo » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 4:04 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สูตรใช้กลางคืนครับจึงยังคง Hi-Quercetin ไว้ ได้ตัด Licorice ตามคำแนะนำครับ. เพิ่มส่วนของน้ำมันที่ส่วนของ Rose Hip และLipidSoft Lite นิดหน่อย ครับ เนื่องจากมีครีมที่เน้นด้านเพิ่มความชุ่มชื้นของตบท้ายอยู่แล้วครับ และก่อนใช้ตัวครีมนี้จะใช้ พิเทร่า100%ก่อนครับ(ใช้อยู่แล้วและชอบมากครับ)

แต่หากstaff คิดว่ายังไม่เหมาะจะเพิ่ม หรือควรตัดอะไรออกก็สามารถแนะนำได้ครับJojoba Oil อีกสัก3-4% จะดีไหมครับ พอดี น้ำมัน Rose Hip และJojoba มีอยู่แล้ว เลือกใส่สาร white หลายตัวเนื่องจากเคยใช้ ้หลายอย่างแล้วไม่ค่อยเห็นผลสักเท่าไหร่ ก็เลยอยากจะลองจัดชุดใหญ่สักครั้งครับ ผมสะดวกใช้ satin cream ครับเนื่องจากยังมี ของแฟนที่เคยสั่งเหลืออยู่ ครับ
รบกวนขอคำแนะนำสำหรับผสมอย่างละเอีอดด้วยครับผมกลัวพลาด

สำหรับ50กรัม

Safe-B3™ 5% =2.5 กรัม
GlucoBright™ 4% =2 กรัม
TransWhite 2%=1กรัม
Activated Resorcinol S 5%= 2.5กรัม
Hi-Quercetin 1% =0.5กรัม
Willow Bark Extract 5% =2.5กรัม
Satin Cream Maker 2% =1กรัม
Reservoir-Tech 3% =1.5กรัม

MSH White Abs4% =2กรัม
Rose Hip 7%=3.5กรัม
Bisabolol 1%=0.5กรัม
LipidSoft Lite 5% =2.5กรัม

Centella 2% =1กรัม
Ume Extract 3%=1.5กรัม
Repair Activator 8%=4กรัม
Mild Preserved 1%=0.5กรัม
manlyleo

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 12, 2017 5:56 pm

สวัสดีคะ

MSH White และ Reservoir-Tech ไม่ควรใช้ร่วมกัน เนื่องจากไม่มีผลการทดสอบยืนยันว่า Reservoir-Tech สามารถใช้ร่วมกับ MSH White ได้คะ ทีมงานเรียนแนะนำให้ตัด MSH White ออกจากสูตร และเพิ่มสัดส่วนของส่วนผสม whitening เช่น Willow Bark Extract และ Trans-White ให้มากขึ้นได้คะ

ส่วนผสมอื่นๆสามารถเข้ากันได้ ไม่มีปัญหาคะ

เนื่องจากสูตรนี้ ไม่มีการใช้ความร้อนในขั้นตอนการผสม ท่านสมาชิก สามารถผสมเข้ากันได้ โดยไม่ต้องมีส่วนผสมเหลือในขั้นตอนสุดท้ายคะ Centella Asiatica Extract ให้ผสมเข้ากับส่วนของน้ำมันได้เลยคะ และส่วนที่เหลือ อีก 3 รายการ ให้ผสมในส่วนของน้ำคะ

เมื่อผสมส่วนของน้ำทั้งหมดเข้ากันด้วยดีแล้ว จะได้เนื้อเจลขุ่นเนียน จึงเติมส่วนของน้ำมันลงในเนื้อเจล และคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง