ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสาร soy extract และ symwhite ลงในสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสาร soy extract และ symwhite ลงในสูตรค่ะ

โพสต์โดย my-thai » พุธ ก.ย. 06, 2017 8:34 pm

รบกวนสอบถามการใส่สารต่อไปนี้
Sym-White 0.5%
Soy Extract 5%
ลงในเซรั่มที่ใช้อยู่ ซึ่งมีสูตรดังนี้ค่ะ
Galactomyces Ferment Filtrate, Niacinamide, Sodium Hyaluronate, Betaine, Panthenol, glycerin, 1, 2-hexanediol, Allantoin, Butylene Glycol, Xanthan Gum, ethyl hexanediol, Adenosine
สามารถใส่ลงไปในสูตรนี้ได้หรือไม่คะ
ขอบคุณมากค่ะ
my-thai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสาร soy extract และ symwhite ลงในสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 09, 2017 10:19 pm

สวัสดีคะ

Sym-White ไม่สามารถเติมในสูตรนี้ได้ เนื่องจากไม่มีน้ำมัน ซึ่งจำเป็นต่อการละลายของ Sym-White คะ

Soy Extract สามารถเติมในสูตรได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสาร soy extract และ symwhite ลงในสูตรค่ะ

โพสต์โดย my-thai » จันทร์ ก.ย. 11, 2017 2:42 pm

อ้างอิงจากข้อวามอธิบาย
การทำงาน/การออกฤทธิ์:
ลดการสร้างเม็ดสี (whitening - Tyrosinase Activity Inhibition)
ลักษณะกายภาพ: ผงสีเหลือง-ชมพู่อ่อน
การเก็บรักษา: เก็บในตู้เย็น ปิดฝาให้สนิท
อัตราการใช้: 0.1% - 0.5%
วิจัย/พัฒนา: Germany
วิธีการใช้/ผสม: ผสมในขั้นตอนสุดท้าย โดยอุณหภูมิของสูตรต้องต่ำกว่า 40°C
การทนความร้อน: ห้ามถูกความร้อนเกิน 40องศา
การละลาย: ละลายในน้ำมัน ,ละลายใน Glycol ชนิดใดๆ ,ละลายใน Ethoxydiglycol ,ละลายใน Alcohol
เหมาะสำหรับ: ครีม ,โลชั่น ,มาส์ก
INCI: Phenylethyl Resorcinol
รบกวนสอบถามเพิ่มเติม
เครื่องสำอางค์ที่ใช้มี Butylene Glycol ถ้าSym-White ละลายได้ไหม๊คะ หรือต้องละลายในน้ำมันเท่านั้น
ขอบคุณค่ะ
my-thai

โพสต์โดย my-thai » จันทร์ ก.ย. 11, 2017 7:19 pm

หรือถ้าต้องการ Sym-White ใส่ลงในเครื่องสำอางค์สูตรต่อไปนี้
Snail Secretion filtrate, cetearyl olivate, sorbitan olivate, Cetearyl Alcohol, stearic acid, Glyceryl stearate, hydrogenated vegetable oil, Dimethicone, Triethanolamine, Carbomer, Butylene Glycol, peg/ppg-17/6 copolymer, polyacrylate-13, polyisobutene, Polysorbate 20, Sodium Polyacrylate, caprylyl glyocol, Adenosine, Ethylhexylglycerin, tropolone, Sodium Hyaluronate, portulaca oleracea extract, betula platyphylla japonica juice, arnica montana flower extract, artemisia absinthium extract, alcohol, Camellia Sinensis Leaf Extract, Centella Asiatica Extract, copper tripeptide-1, Rh-oligopeptide-1, Propylene Glycol, rubus idaeus (raspberry) fruit extract, Beta-Glucan, palmitoyl pentapeptide-4, Disodium EDTA.
เครื่องสำอางค์สูตรนี้ที่มีอยู่ ใช้ได้ใช่ไหม๊คะ
ขอบคุณค่ะ
my-thai

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 2:37 am

สวัสดีคะ

เครื่องสำอางค์ที่ใช้มี Butylene Glycol ถ้าSym-White ละลายได้ไหม๊คะ หรือต้องละลายในน้ำมันเท่านั้น

สามารถละลายใน Butylene Glycol ได้คะ แต่เนื่องจากสูตรของท่านสมาชิกมีสัดส่วนของ Butylene Glycol น้อยมาก อัตราที่น้อยเกินไป จะไม่เพียงพอต่อการละลาย Sym-White แน่นอนคะ

ลงในเซรั่มที่ใช้อยู่ ซึ่งมีสูตรดังนี้ค่ะ
Galactomyces Ferment Filtrate, Niacinamide, Sodium Hyaluronate, Betaine, Panthenol, glycerin, 1, 2-hexanediol, Allantoin, Butylene Glycol, Xanthan Gum, ethyl hexanediol, Adenosine

จากสูตรนี้ Butylene Glycol จะมีอัตราส่วนไม่เกิน 0.5% คะ

Snail Secretion filtrate, cetearyl olivate, sorbitan olivate, Cetearyl Alcohol, stearic acid, Glyceryl stearate, hydrogenated vegetable oil, Dimethicone, Triethanolamine, Carbomer, Butylene Glycol, peg/ppg-17/6 copolymer, polyacrylate-13, polyisobutene, Polysorbate 20, Sodium Polyacrylate, caprylyl glyocol, Adenosine, Ethylhexylglycerin, tropolone, Sodium Hyaluronate, portulaca oleracea extract, betula platyphylla japonica juice, arnica montana flower extract, artemisia absinthium extract, alcohol, Camellia Sinensis Leaf Extract, Centella Asiatica Extract, copper tripeptide-1, Rh-oligopeptide-1, Propylene Glycol, rubus idaeus (raspberry) fruit extract, Beta-Glucan, palmitoyl pentapeptide-4, Disodium EDTA.

จากสูตรนี้ ส่วผสมรายการแรก ที่จะสามารถละลาย Sym-White ได้ คือ Butylene Glycol ซึ่งอยู่ถัดจาก Carbomer ซึ่งหมายถึง สัดส่วนของ Butylene Glycol จะอยู่ที่ไม่เกิน 1% ซึ่งไม่เพียงพอต่อการละลาย Sym-White คะ ทีมงานเรียนแนะนำ จากสูตรนี้ หรือสูตรก่อนหน้านี้ หากท่านสมาชิกเติม Butylene Glycol 3% ในสูตร ก็จะเพียงพอต่อการละลาย Sym-White ได้คะ
staff

โพสต์โดย my-thai » พุธ ก.ย. 13, 2017 8:35 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
- ถ้าเพิ่ม Butylene Glycol 3% ต้องนำ Sym-White มาละลายด้วยกันก่อนเติมลงในเครื่องสำอางค์ หรือ สามารถเติมสารทั้งสองลงในเครื่องสำอางค์พร้อมกันได้เลยคะ
- การเติม Butylene Glycol เพิ่ม ไม่ทำให้เหนอะหนะใช่ไหม๊คะ
my-thai

โพสต์โดย my-thai » พุธ ก.ย. 13, 2017 8:49 pm

และถ้าต้องการเพิ่มสาร Ectoin 2% ลงไปในเครื่องสำอางค์ด้วย สามารถทำได้หรือไม่คะ
my-thai

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 18, 2017 4:58 pm

สวัสดีคะ

- ถ้าเพิ่ม Butylene Glycol 3% ต้องนำ Sym-White มาละลายด้วยกันก่อนเติมลงในเครื่องสำอางค์ หรือ สามารถเติมสารทั้งสองลงในเครื่องสำอางค์พร้อมกันได้เลยคะ

กรุณาเติม Butylene Glycol ลงในเบสครีม ปั่นให้เข้ากัน แล้วจึงค่อยเติม Sym-White ลงในเนื้อครีม และปั่นตามคะ

- การเติม Butylene Glycol เพิ่ม ไม่ทำให้เหนอะหนะใช่ไหม๊คะ

Butylene Glycol ไม่ได้มีลักษณะที่จะทำให้เกิดความเหนอะหนะบนผิวได้ อีกทั้งระดับการใช้เพียง 3% อาจจะแทบไม่พบความแตกต่างของเนื้อสูตรจากเดิมคะ

และถ้าต้องการเพิ่มสาร Ectoin 2% ลงไปในเครื่องสำอางค์ด้วย สามารถทำได้หรือไม่คะ

การเติม Ectoin ในเบสครีมนี้ สามารถทำได้ แต่จะเหมาะสมไหม ท่านสมาชิกต้องพิจารณาถึง ราคา และความต้องการจากสูตร/ความคาดหวังในด้านประสิทธิภาพคะ เนื่องจาก Ectoin เป็นส่วนผสมที่มีราคาสูง และไม่ได้มีความจำเป็นสำหรับทุกคนคะ เรียนแนะนำท่านสมาชิก ตัดสินใจ ภายใต้ข้อมูลผลการวิจัย/ทดลองต่างๆ ของ Ectoin จากหน้าเวป เพื่อให้แน่ใจว่า เป็นประสิทธิภาพในด้านที่คาดหวังจากสูตรคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง