ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

น้ำนมแช่ตัว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

น้ำนมแช่ตัว

โพสต์โดย nutchanart.k » จันทร์ ก.ย. 04, 2017 11:54 am

1. ต้องการทำสบู่เหลว ที่เมื่อโดนน้ำแล้วกลายเป็นน้ำนม เหมือนน้ำนมแช่ตัว ต้องใช่ผสมอะไรบ้างค่ะ
2. ต้องการทำน้ำมันบำรุงผิวที่สามารถทาบำรุงแบบน้ำมันปกติได้และเวลาโดนน้ำจะกลายเป็นน้ำนม ไม่ทราบว่าต้องใช่สารตัวไหนบ้างค่ะ
nutchanart.k

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำนมแช่ตัว

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 06, 2017 1:30 am

สวัสดีคะ

1. Oil Soap คะ

2. Oil Milk คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nutchanart.k » ศุกร์ ก.ย. 08, 2017 7:24 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

แต่ขอถามต่อนะคะว่า Oil Milk สามารถใช่แบบไม่ต้องล้างออกได้ด้วยใช่มั้ยค่ะ งั้นก็แปลว่าสามารถเอา oil milk ผสมกับน้ำมันแล้วทาตัวเป็นตัวบำรุงได้ใช่มั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย nutchanart.k » จันทร์ ก.ย. 11, 2017 9:13 pm

ถามเพิ่มเติมค่ะ แล้วถ้าใช่ได้ ต้องใช่ปริมาณเท่าไหร่ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 2:42 am

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่เข้าใจจุดประสงค์ของท่านสมาชิกคะ

หากผสมเข้ากับน้ำ แล้วกลายเป็นน้ำนม เหตุใดจึงต้องผสมน้ำ ก่อนการทาลงบนผิว เนื่องจากเมื่อผสมน้ำแล้ว ก็จะไม่เหมาะกับการทาบนผิวคะ

ถามเพิ่มเติมค่ะ แล้วถ้าใช่ได้ ต้องใช่ปริมาณเท่าไหร่ค่ะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกได้ตรวจสอบข้อมูลจากหน้าเวปรายละเอียดผลิตภัณฑ์ Oil Milk แล้วหรือยังคะ
staff

โพสต์โดย nutchanart.k » พุธ ก.ย. 13, 2017 11:00 am

อ่นทางหน้าเว็ปของ Oil Milk แล้วค่ะ
แต่เหมือนที่บอกตั้งแต่กระทู้แรกอ่ะว่า ว่าต้องการทำน้ำมันทาผิวที่สามารถโดนน้ำแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำนมได้ โดนใช้ Oil Milk ( อันนี้เข้าใจค่ะ แต่ไม่ทราบว่าใช่แบบไม่ต้องล้างออกได้มั้ย ) เพราะต้องการทำน้ำมันบำรุงผิวที่สามารถใช่แบบหนักและแบบเบาได้ เลยต้องการให้น้ำมันบำรุงผิวเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 11:48 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยที่ไม่เข้าใจความหมายของท่านสมาชิกคะ

การล้างออก เกิดจากการนำน้ำ เข้ามาบนผิว ซึ่งก็จะทำให้สูตรเปลี่ยนเป็นน้ำนม เมื่อท่านสมาชิกนำน้ำเข้ามาบนผิว เพื่อให้สูตรกลายเป็นน้ำนม แล้วจะไม่ล้างออกได้อย่างไรคะ เนื่องจากเอาน้ำมาบนผิว ? เมื่อนำน้ำเข้ามาบนผิว ก็เกิดการล้างออกแล้ว แล้วจะยังสามารถทาทิ้งไว้บนผิวได้อย่างไรคะ?
staff

โพสต์โดย nutchanart.k » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2017 11:05 pm

ไม่ทราบว่าเคยเห็นผลิตภัณฑ์น้ำนมบำรุงผิวที่โดนน้ำแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำนม ของแบนด์ organica มั้ยค่ะ ที่สามารถเป็นได้ทั้งน้ำมันนวดตัวแล้วโดนน้ำโดยหยดน้ำมันลงอ่างอาบน้ำแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำนมแช่ตัวได้ และสามารถทาลงผิวเป็น moisturizer บำรุงผิวได้ด้วย เป็น 3 คุณสมบัติอ่ะค่ะ ดังนั้นจึงไม่ทราบค่ะว่าต้องผสมส่วนผสมตัวไหนที่จะได้คุณสมบัติดังกล่าว เพราะ ไม่ทราบว่า oil mlik ของทางบริษัท สามารถทำอย่างที่กล่าวได้หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 18, 2017 5:40 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถนำ น้ำมัน ที่มี Oil Milk เป็นองค์ประกอบร่วมด้วย มานวดผิวได้ตามปกติคะ โดยหากไม่สัมผัสกับน้ำ แต่สูตรก็จะเป็นน้ำมันใสตามปกติคะ ซึ่งจะเปลี่ยนเป็นสีขาวน้ำนม ต่อเมื่อผสมเข้ากับน้ำคะ
staff

โพสต์โดย nutchanart.k » พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2017 9:13 am

ขอบคุณค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง