ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยพัฒนาสูตรค่ะ, รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยพัฒนาสูตรค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย pair.jiraprapa » จันทร์ ก.ย. 04, 2017 12:15 am

Pure Aloe Vera Gel -
N-Acetyl-D Glucosamine (GlucoBright™) 4%
Tranexamic Acid 3%
MSH White Absorb™ 5%
Activated Resorcinol 5%
Double Hyaluronic Acid 5%
WaterLock™ 2%
MatteSilica™ (Silica ดูดซับความมันผิว) 5%
Vitamin B3 (Safe-B3™) 5%
AminoSilk™ 3%

อยากได้ครีมขาวใส ชุ่มชื้นค่ะ
ทดลองใช้แล้วเห็นผลดีค่ะ แต่รุ้สึกว่ายังระคายเคืองผิวยุคะ และผิวสัมผัสอยากให้นุ่มลื่นกว่านี้ รบกวนทีมงานช่วยแนะนำด้วยคะว่าควรเติมactive ตัวไหนเพิ่มอีกไหม เพื่อประสิทธิภาพที่ดีกว่านี้คะ

ขอบคุณค่ะ
pair.jiraprapa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยพัฒนาสูตรค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 06, 2017 2:00 am

สวัสดีคะ

การปรับสูตรให้นุ่มลื่น เรียนสอบถามท่านสมาชิก สามารถยอมรับการใช้ Silicone ในสูตร ได้หรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยพัฒนาสูตรค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย pair.jiraprapa » พฤหัสฯ. ก.ย. 07, 2017 8:16 pm

ได้คะ
pair.jiraprapa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 09, 2017 11:46 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

สำหรับเรื่องการปรับผิวสัมผ้ส ให้นุ่มลื่นขึ้น

กรุณาเพิ่มเติม Silicone Gel (Ultra-Clear) 5% ลงในสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ในขั้นตอนสุดท้ายคะ เนื้อสูตรจะนุ่มลื่นขึ้นชัดเจน โดยหากยังไม่เพียงพอ สามารถใช้ที่ 7-10% ได้คะ

สำหรับปัญหาที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า ยังรู้สึกระคายเคือง

ปัญหาระคายเคืองนี้ เกิดขึ้น จากการใช้สูตรนี้ หรือเกิดขึ้นมาก่อนหน้านี้อยู่แล้วคะ

หากเกิดขึ้นเพราะสูตรนี้ กรุณาปรับสูตรดังนี้คะ

1. ตัด Tranexamic Acid และ Activated Resorcinol ออกจากสูตร

2. เลือกใช้ส่วนผสมกลุ่ม whitening ทดแทน 2 รายการที่ตัดออก โดยเลือกชนิดที่ไม่ระคายเคืองผิว ทีมงานเรียนแนะนำ Perfect-C™ 3% หรือ WhiteCumin™ 2x 3% หรือ Ume Extract 3% หรือ Yeast Radiance™ 3% [หากเลือกหลายชนิดร่วมกัน กรุณาลดอัตราส่วนการใช้ของแต่ะละชนิดลงคะ]

หากเกิดขึ้น เพราะมีปัญหาผิวระคายเคืองก่อนหน้านี้อยู่แล้ว แนะนำดังนี้คะ

1. หาสาเหตุของการระคายเคือง เช่นมีการใช้ผลิตภัณฑ์บางชนิดที่ระคายเคืองผิวหน้า เช่นการใช้ยาบางชนิด โดยพิจารณาหยุดต้นเหตุของการระคายเคือง

2. เพิ่มเติมส่วนผสมลดการระคายเคืองผิวในสูตร
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง