ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง Toner ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง Toner ครับ

โพสต์โดย wisediq » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 1:15 am

ผมผสมใช้เอง ส่วนผสมมีดังนี้ครับ
Safe-B3 5%
Licorice Extract 1%
Rice Vitamin 2%
Willow Bark Extract 10%
Vitamin B6 2.5%
Zinc PCA 1%
Ethoxydiglycol 5%
Witch Hazel Plus Allantoin ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
Phenoxyethanol SA 0.5%

หลังจากไปราว 20 วันโทนเนอร์จะเริ่มมีผลึกที่ก้นขวดครับ อยากทราบว่าผลึกดังกล่าวเกิดจากส่วนผสมตัวไหนน่ะครับ
และในสูตรนี้ไม่มีน้ำกลั่นเป็นส่วนประกอบ จะไม่ต้องใส่สารกันเสียได้หรือไม่ครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง Toner ครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 3:02 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานคาดว่าเกิดจาก Zinc PCA คะ โดย Zinc PCA ไม่สามารถเข้ากับส่วนผสมหลายๆรายการ และเมื่อทิ้งไว้เป็นเวลานาน มักจะพบว่ามีการตกตะกอนเกิดขึ้น

สูตรที่ทำการผสมแล้ว ยังสามารถใช้ได้ตามปกติ ไม่จำเป็นต้องทิ้งคะ แต่ประสิทธิภาพอาจจะลดลงบ้าง จากส่วนผสมที่เกิดการตกตะกอนคะ

จะไม่ต้องใส่สารกันเสียได้หรือไม่ครับ

สูตรนี้ไม่ต้องใส่สารกันเสีย เนื่องจากองค์ประกอบส่วนใหญ่คือ Witch Hazel Plus Allantoin ซึ่งมีสารกันเสียเป็นองค์ประกอบอยู่ในตัวแล้ว จึงไม่ต้องใส่สารกันเสียในสูตรเพิ่มอีกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง