ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาสูตร Tonic ใส่ผมเพื่อเร่งการงอกใหม่

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาสูตร Tonic ใส่ผมเพื่อเร่งการงอกใหม่

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ส.ค. 30, 2017 10:00 pm

สวัสดีค่ะ ทีมงาน
ขอสอบถามสูตร Tonic แบบ leave on เน้นสำหรับใส่ผมเพื่อลดการหลุดร่วงของเส้นผมและเพิ่มการงอกของผมใหม่ เพราะผมบางค่ะ สำหรับผู้ชายอายุ 40 สภาพเส้นผมและหนังศรีษะธรรมดาค่ะ เพราะสระผมทุกวัน

Biotin Express™ 1% / [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
Pure Keratin™ = 1% เพื่อช่วยฟื้นฟูสภาพผม แข็งแรง ชุ่มชื้น และเงางาม
Vitamin B3 3% [ช่วยให้เลือดไหลเวียนดีขึ้น ให้หนังศรีษะแข็งแรงขึ้น]
Thyme Care™ 0.8% [เพื่อให้สามารถทำหน้าที่เป็นสารกันเสียของสูตร]
Slim-Coffee™ 3% [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1% [ให้ความชุ่มชื้น]
Rhamnose 1% [ให้ความชุ่มชื้น]
PE-1 Aqua 3% [นำพาสาร]
Water ส่วนที่เหลือ

มีคำถามเพิ่มเติมว่า
1.ถ้าใช้สูตรนี้ จะสามารถสระผมทุกวันได้หรือไม่ หรือควรเปลี่ยนเป็นวันเว้นวัน เพื่อให้สารต่างๆ ทำหน้าที่ได้เต็มที่
2.เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพควรใช้วันละ 1 หรือ 2 ครั้งคะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาสูตร Tonic ใส่ผมเพื่อเร่งการงอกใหม่

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 9:25 am

สวัสดีคะ

Biotin Express™ 1% / [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
Pure Keratin™ = 1% เพื่อช่วยฟื้นฟูสภาพผม แข็งแรง ชุ่มชื้น และเงางาม
Vitamin B3 3% [ช่วยให้เลือดไหลเวียนดีขึ้น ให้หนังศรีษะแข็งแรงขึ้น]
Thyme Care™ 0.8% [เพื่อให้สามารถทำหน้าที่เป็นสารกันเสียของสูตร]
Slim-Coffee™ 3% [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1% [ให้ความชุ่มชื้น]
Rhamnose 1% [ให้ความชุ่มชื้น]
PE-1 Aqua 3% [นำพาสาร]
Water ส่วนที่เหลือ

สำหรับเส้นผม/หนังศรีษะธรรมดา กรุณาปรับลด Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ และ Rhamnose เหลืออย่างละ 0.5% หรือหากต้องการใช้ที่ 1.0% กรุณาเลืิอกเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง ซึ่งในสูตรลักษณะนี้ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ จะเหมาะกว่า Rhamnose ที่ไม่มีผลการวิจัยเกี่ยวกับการบำรุงเส้นผมโดยตรงคะ

กรุณาตัด PE-1 Aqua 3% ออกจากสูตร เนื่องจากไม่สามารถละลายน้ำได้คะ หากเติมในสูตรนี้จะเกิดการแยกชั้น

กรุณาพิจารณาใช้ Ethyl Alcohol 20-30% ในสูตร เพื่อช่วยให้สูตรแห้งได้เร็วขึ้นเมื่อฉีดลงบนศรีษะ จะรุ้สึกแห้งสบาย โดย Ethyl Alcohol จะช่วยทำหน้าที่เป็นสารกันเสียไปในตัวด้วย หากไม่มีการใช้ Ethyl Alcohol กรุณาเติมสารกันเสีย เช่น Phenoxyethanol SA 1% ในสูตรนี้คะ

1.ถ้าใช้สูตรนี้ จะสามารถสระผมทุกวันได้หรือไม่ หรือควรเปลี่ยนเป็นวันเว้นวัน เพื่อให้สารต่างๆ ทำหน้าที่ได้เต็มที่
2.เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพควรใช้วันละ 1 หรือ 2 ครั้งคะ

สูตรลักษณะนี้ใช้เวลาในการซึมเข้าสู่ผิวไม่นาน การสระผมทุกวันหรือวันเว้นวันไม่ได้มีผลต่อประสิทธิภาพคะ

สามารถใช้ 2 ครั้งต่อวัน ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ปรึกษาสูตร Tonic ใส่ผมเพื่อเร่งการงอกใหม่

โพสต์โดย peeya_pgi » อาทิตย์ ก.ย. 03, 2017 10:29 am

ขอบคุณทีมงานค่ะที่ช่วยปรับสูตร ลองปรับใหม่ดังนี้นะคะ

1.Biotin Express™ 1% / [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
2.Pure Keratin™ = 1% เพื่อช่วยฟื้นฟูสภาพผม แข็งแรง ชุ่มชื้น และเงางาม
3.Vitamin B3 3% [ช่วยให้เลือดไหลเวียนดีขึ้น ให้หนังศรีษะแข็งแรงขึ้น]
4.Slim-Coffee™ 3% [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
5.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ ๅ% [ให้ความชุ่มชื้น]
6. Ethyl Alcohol 20-30% [ช่วยให้สเปรย์บางเบาและแห้งเร็ว ซึมง่าย]
7.Water ส่วนที่เหลือ
8. Poly-Conditioner Eco 3% [ผมนุ่มลื่น ไม่พันกัน]
9.Hydrolyzed Silk Protein (Sericin, Powder) 0.5% [บำรุงผมด้วยกรดอมิโน]
10. Zinc PCA หรือ Dandruff-Guard™ 0.3% [ลดความมัน ขจัดรังแค]

มีการเติมข้อ 8,9,10 มาด้วย เกิดจากความคิดว่าจะใช้ตัวนี้บำรุงผมไปเลย ไม่ใช้ครีมนวดแล้ว ใช้ตัวนี้แทนไม่แน่ใจว่าตัวเองคิดมาก ซับซ้อนไปไหมคะ -_-"
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 05, 2017 8:08 pm

สวัสดีคะ

Dandruff-Guard™ อ.ย. กำหนด ห้ามใช้เกิน 0.2% สำหรับผลิตภัณฑ์ลักษณะ leave-on คะ กรุณาปรับลดอัตราการใช้คะ

ส่วนอื่นๆสามารถผสมได้ตามปกติคะ

การใช้ conditioning agent เช่น Poly-Conditioner Eco ในสูตร เป็นทางเลือกที่เหมาะสมคะ แต่หากผมยาวและไม่ใช่ครีมนวด ในขั้นตอนการสระผมเลย ทีมงานคิดว่า อาจจะทำให้สระยาก/ผมพันกันในช่วงสระ หรืออาจจะพิจารณาเติม conditioning agent ลงในสูตรแชมพูที่ใช้ เพื่อลดผมพันกัน ก็ได้คะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ก.ย. 06, 2017 11:30 am

ขอบคุณทีมงานมากมายค่ะ

งั้นสรุปสูตรตามนี้ นะคะ

1.Biotin Express™ 1% / [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
2.Pure Keratin™ 1% เพื่อช่วยฟื้นฟูสภาพผม แข็งแรง ชุ่มชื้น และเงางาม
3.Vitamin B3 3% [ช่วยให้เลือดไหลเวียนดีขึ้น ให้หนังศรีษะแข็งแรงขึ้น]
4.Slim-Coffee™ 3% [ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผม]
6. Ethyl Alcohol 25% [ช่วยให้สเปรย์บางเบาและแห้งเร็ว ซึมง่าย]
7. Poly-Conditioner Eco 3% [ผมนุ่มลื่น ไม่พันกัน]
8.Hydrolyzed Silk Protein (Sericin, Powder) 0.5% [บำรุงผมด้วยกรดอมิโน]
9. Zinc PCA หรือ Dandruff-Guard™ 0.2% [ลดความมัน ขจัดรังแค]
10.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1% [ให้ความชุ่มชื้น]
11. water (ที่เหลือ)

แล้วก็ไปเติม conditioning agent ลงในสูตรแชมพู โดยเลือกใส่ Poly-Conditioner Eco เหมือนเดิม
สูตรแชมพูที่ทำไว้ประมาณนี้ รบกวนดูหน่อยนะคะว่าโอเคไหม

1. Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
2.Fragrance 1% (เริ่มต้นที่ 0.5% ก่อน)
3.Zinc PCA หรือ Dandruff-Guard™ 0.2%
4. Poly-Conditioner Eco 3%
5.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
6. Any Gel 3% (เริ่มต้นที่ 3% ก่อน)
7. Water ที่เหลือ

ขอบคุณค่ะ :)
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 09, 2017 4:08 pm

สวัสดีคะ

1. Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
2.Fragrance 1% (เริ่มต้นที่ 0.5% ก่อน)
3.Zinc PCA หรือ Dandruff-Guard™ 0.2%
4. Poly-Conditioner Eco 3%
5.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
6. Any Gel 3% (เริ่มต้นที่ 3% ก่อน)
7. Water ที่เหลือ

ทีมงานไม่แนะนำให้ใช้ AnyGel ในการสร้างเนื้อเจล ให้กับสูตรแชมพู หรือสบู่เหลวคะ การเลือกใช้ Gel Maker ในสูตรแชมพู หรือสบู่เหลว ควรจะเลือกชนิดที่ช่วยให้สูตรเกิดฟองได้ง่ายขึ้น/ดีขึ้น รวมถึงให้ความรู้สึกลื่น เวลาใช้ชะโลมบนศรีษะ หรือผิว เรียนแนะนำ เลือกใช้ Hydroxyethyl Cellulose ในสูตรนี้คะ แต่อาจจะไม่จำเป็น เนื่องจากสูตรนี้จะมีความข้นในระดับนึงแล้วคะ ทีมงานเรียนแนะนำให้ผสมโดยไม่ใช้ Gel Maker ใดๆ ก่อน หากพบว่า ยังข้นไม่เพียงพอ ก็สามารถปรับแต่งได้ภายหลังคะ (สูตรจะเกิดความข้นประมาณ 1-2วัน หลังจากผสมเสร็จ)
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง