ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยปรับสูตรครีมค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยปรับสูตรครีมค่ะ

โพสต์โดย hassaya.k » เสาร์ ส.ค. 26, 2017 3:45 am

ต้องการทำรีมลดฝ้า ลดริ้วรอยให้คุณแม่ค่ะ
ท่านเป็นคนผิวผสม/ขาดน้ำค่ะ

1. น้ำกลั่น = ส่วนที่เหลือ
2. LipidSoft CC = 15%
3. Repair Activator = 10%
4. Argireline = 10%
5. DMAE = 10%
6. Willow Bark Extract = 10%
7. Sweet Almond Oil = 5%
8. MOIST24 = 5%
9. Active Resveratrol = 3%
10. Pep-Coll = 3%
11. Trans-White = 3%
12. Vitamin B5 (Extra Lite) = 3%
13. 1,2-Hexanediol = 3%
14. Cell-Energy = 2%
15. PE-1 Aqua = 2%
16. Satin Cream Maker = 1.5% (อาจปรับเพิ่มตามเนื้อครีม)
17. Mild Preserved Eco = 0.8%
18. Sym-White = 0.5%
19. Sodium EDTA = 0.2%

(A) Oil-Phase : ผสม 2+7+15
(B) Water-Phase : ผสม 1+19+3+4+5+6+8+9+11+12+13+14+18+16

จากนั้นรวม (A)+(B) เข้าด้วยกัน แล้วเติม 3+10+18+17

1. จากส่วนผสมข้างต้น มีตัวไหนที่ทำงานซ้ำกัน ใช้ปริมาณไม่เหมาะสม หรือเข้ากันไม่ได้แล้วต้องตัดออกไหมคะ

2. อยากจะเติม Essential Oil เข้าไปเล็กน้อย จะไปตีกับกลิ่นของสารบางตัวไหมคะ

รบกวนทีมงานด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
hassaya.k

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยปรับสูตรครีมค่ะ

โพสต์โดย hassaya.k » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2017 1:40 am

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

3. สามารถใช้ Plankton แทน Repair Activator ในสูตรได้ไหมคะ

4. (ไม่เกี่ยวกับสูตรค่ะ) ถ้าจะผสมน้ำยาล้างจานแบบที่ไม่ทำให้มือแห้ง สามารถใช้สินค้าของทางร้านได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
hassaya.k

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 29, 2017 9:05 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ท่านสมาชิก ทำการผสม ด้วยมือคน หรือมีเครื่องช่วยปั่นใดๆคะ

สำหรับการปรับแต่งสูตร เบื้องต้น ทีมงานเรียนแนะนำ

1. ตัด DMAE ออก เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte จะไม่สามารถใช้ร่วมกับ Satin Cream Maker ได้คะ

2. ลด LipidSoft CC 5% คะ เนื่องจากสูตรมี Sweet Almond Oil อีก 5% แล้วคะ น้ำมันในสูตรรวมกันที่ 10% เพียงพอสำหรับผิวผสมแล้วคะ หากใช้ในปริมาณมากกว่านี้จะรู้สึกเหนอะหนะผิวคะ

ในกรณีที่มีเครื่องปั่น กรุณาเปลี่ยนจาก PE-1 Aqua เป็น Phospholipid 3% คะ หากไม่มีเครื่องปั่น กรุณาเลือกใช้ Reservoir-Tech 3% แทนคะ สาเหตุเนื่องจาก PE-1 Aqua ไม่เหมาะกับการใช้ในสูตรที่มีส่วนผสม active ที่ละลายในน้ำมันคะ

ขั้นตอนการผสมถูกต้องแล้วคะ ในขั้นตอนการเติมส่วนของน้ำมัน ลงในส่วนของน้ำ ให้ค่อยๆเติมทีละเล็กน้อย คนให้เข้ากัน แล้วจึงเติมเพิ่มคะ

1. จากส่วนผสมข้างต้น มีตัวไหนที่ทำงานซ้ำกัน ใช้ปริมาณไม่เหมาะสม หรือเข้ากันไม่ได้แล้วต้องตัดออกไหมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำว่า ปรับลด Repair Activator เหลือ 5% และ Vitamin B5 (Extra-Lite) เหลือ 2% และ Willow Bark Extract เหลือ 5% น่าจะเหมาะสมกว่าคะ [ยกเว้นในกรณีที่ฝ้าเยอะ ให้คง Willow Bark Extract 10% ได้เหมือนเดิมคะ]

2. อยากจะเติม Essential Oil เข้าไปเล็กน้อย จะไปตีกับกลิ่นของสารบางตัวไหมคะ

ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นเรื่องกลิ่นได้คะ ต้องขออภัยคะ สามารถเติมได้หากต้องการคะ แต่กรุณาคำนึงถึงเสมอว่า Essential Oil สามารถระคายเคืองผิวได้คะ โดยเฉพาะบางชนิดเช่น Tea Tree Oil คะ

ปัญหาฝ้า ต้องแก้ร่วมด้วยกับใช้ผลิตภัณฑ์กันแดดที่มีประสิทธิภาพสูงคะ หากยังมีการถูกแสง UV โดยไม่มีการป้องกัน ฝ้าจะเกิดขึ้นมาใหม่ได้และแก้ไขได้ยากกว่าเดิมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย hassaya.k » พุธ ส.ค. 30, 2017 2:48 am

ขอบคุณทีมงานมากๆค่ะ
hassaya.k

โพสต์โดย hassaya.k » พุธ ส.ค. 30, 2017 3:11 am

hassaya.k เขียน:สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

3. สามารถใช้ Plankton แทน Repair Activator ในสูตรได้ไหมคะ

4. (ไม่เกี่ยวกับสูตรค่ะ) ถ้าจะผสมน้ำยาล้างจานแบบที่ไม่ทำให้มือแห้ง สามารถใช้สินค้าของทางร้านได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

รบกวนทีมงาน ตอบคำถามส่วนนี้เพิ่มเติมหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
hassaya.k

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 8:39 am

สวัสดีคะ

สามารถใช้ Plankton แทน Repair Activator ในสูตรได้ไหมคะ

หากคำว่าแทนกัน หมายถึง มีประสิทธิภาพที่แทนกันได้ ไม่มีส่วนผสมใดๆที่มีประสิทธิภาพเหมือนกันทุกประการคะ จึงไม่มีส่วนผสมใดแทนกันได้คะ

หากคำว่าแทนกันหมายถึง สามารถเข้ากับส่วนผสมอื่นๆในสูตรได้ ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ สามารถเข้าในสูตรนี้ได้คะ โดยสามารถละลายในน้ำได้เหมือนกันคะ

ถ้าจะผสมน้ำยาล้างจานแบบที่ไม่ทำให้มือแห้ง สามารถใช้สินค้าของทางร้านได้ไหมคะ

น้ำยาล้างจานที่ไม่ทำให้มือแห้ง คือมีการลดการใช้สารซักฟอกในอัตราที่ต่ำลง หรือเปลี่ยนการใช้สารซักฟอกไปเป็นชนิดที่มีประสิทธิภาพในการขจัดไขมันได้ต่ำลง ซึ่งก็จะลดการขจัดไขมันของผิวด้วย จึงลดอาการมือแห้งได้ แต่การขจัดไขมันบนจานก็จะต่ำลงด้วยคะ

ทีมงานคิดว่า วิธีที่ดีที่สุดคือ ใส่ถุงมือ หรือหากไม่สะดวก คือการทาครีมบำรุงผิวทันทีหลังล้างจาน [ซึ่งทำให้ไขมันบนผิวถูกชะล้างออกไป] คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง