ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการใช้งาน Glyceryl Stearate SE

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการใช้งาน Glyceryl Stearate SE

โพสต์โดย akakkoii » ศุกร์ ส.ค. 25, 2017 10:06 am

เรียนทีมงานMyskin
ขอสอบถามการสร้างเนื้อครีมด้วยGlyceryl Stearate SE / Glyceryl Monostearate SEดังนี้ครับ
1. สามารถประสานนำ้มันได้สูงสุดกี่เปอร์เซนต์ครับ
2. เปอร์เซนต์นำมันในที่นี้หมายถึงรวมพวกWax หรือพวกButterในOil Phaseทั้งหมดหรือปล่าวครับ
3. จำเป็นต้องใช้คู่กับPEG-100 Stearate หรือ surfactant ชนิดอื่นหรือไม่
ขอบคุณครับ
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้งาน Glyceryl Stearate SE

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2017 2:11 pm

สวัสดีคะ

1. สามารถประสานนำ้มันได้สูงสุดกี่เปอร์เซนต์ครับ

Glyceryl Stearate SE ไม่ได้ทำหน้าที่ประสานน้ำ-น้ำมันคะ Glyceryl Stearate SE ไม่ใช่ emulsifier โดยตรง หากในสูตรมีส่วนของน้ำมันที่ต้องประสานเข้ากับน้ำด้วย ต้องมีการใช้ emulsifier ใดๆ ร่วมด้วยคะ

2. เปอร์เซนต์นำมันในที่นี้หมายถึงรวมพวกWax หรือพวกButterในOil Phaseทั้งหมดหรือปล่าวครับ

ถูกต้องคะ

3. จำเป็นต้องใช้คู่กับPEG-100 Stearate หรือ surfactant ชนิดอื่นหรือไม่

หากสูตรมีน้ำมัน ถูกต้องคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการใช้งาน Glyceryl Stearate SE

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ส.ค. 28, 2017 8:52 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

Glyceryl Stearate SE ไม่ได้ทำหน้าที่ประสานน้ำ-น้ำมันคะ Glyceryl Stearate SE ไม่ใช่ emulsifier โดยตรง หากในสูตรมีส่วนของน้ำมันที่ต้องประสานเข้ากับน้ำด้วย ต้องมีการใช้ emulsifier ใดๆ ร่วมด้วยคะ

ถูกต้องคะ

หากสูตรมีน้ำมัน ถูกต้องคะ

รบกวนแนะนำ surfactant ที่ใช้คู่กับ Glyceryl Stearate SE ให้ด้วยครับเนื่องจากทางMyskinไม่มีกับPEG-100 Stearateจำหน่าย ถ้าใช้คู่กับPEG-40จะได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
akakkoii

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 29, 2017 9:20 pm

staff

โพสต์โดย akakkoii » อังคาร ส.ค. 29, 2017 10:24 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

Satin Cream Maker
Butter Cream Maker
Milk Lotion Maker
Soft Cream Maker
Wax Cream Maker
Light Cream Maker

ได้ทุกรายการคะ

ถ้าใช้คู่กับLight Cream Maker ใช้ตัวไหนเป็นตัวหลักตัวไหนเป็นตัวรองครับ และถ้าสูตรมีนำมันไม่เกิน20%ก็สามารถใช้ Light Cream Maker ตัวเดียวเลยก็ได้ใช่ไหมครับ
akakkoii

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 30, 2017 9:41 pm

สวัสดีคะ

Glyceryl Stearate SE ทำหน้าที่ให้เนื้อครีมที่หนักและมีเนื้อมากขึ้นคะ

Light Cream Maker ทำหน้าที่ประสานน้ำ-น้ำมัน และให้ความข้นตัวคะ

เมื่อใช้ร่วมกัน ก็จะทำงานกันคนละหน้าที่คะ

หากท่านสมาชิกใช้ Light Cream Maker เพียงอย่างเดียวในสูตร ก็จะได้เนื้อครีมลักษณะเนื้อเบา แต่เมื่อมีการใช้ Glyceryl Stearate SE ร่วมด้วย ก็จะกลายเป็นเนื้อครีมที่มีน้ำหนัก คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง