ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรสเปรย์คุมมันค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรสเปรย์คุมมันค่ะ

โพสต์โดย nuaom5562 » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2017 6:55 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถาม

ต้องการทำสเปรย์ที่มีคุณสมบัติควบคุมความมันแบบดีเยี่ยมเนื่องจากส่วนตัวผิวหน้ามันมากหลังจากล้างหน้า 3-4 ชั่วโมงหน้าเยิ้มมาก(ใช้สบู่กลีเซอรีน) และต้องการให้มีคุณสมบัติล็อคเมคอัพให้ติดทน กันน้ำ ช่วยให้เมคอัพชัดขึ้นเหมือนไพรเมอร์
ส่วนผสมที่คิดไว้ในใจมีดังนี้ค่ะ
1. Polyester Film (Water Resistant, Hard) = ช่วยในเรื่องของเมคอัพติดทน ตอนแรกอยากใช้ Oil Film (Long-Wear) แต่เห็นว่า **ห้ามใช้ MatteSilica หรือ MatteSilica XL ในสูตรที่ใช้ Oil Film (Long-Wear) เนื่องจากจะทำให้ฟิล์มไม่สามารถเกาะติดผิวได้** เลยเลือกตัวนี้แทนค่ะ
2.MatteSilica XL™ (ดูดซับความมันผิวสูงสุด) = เลือกตัวนี้เพราะคิดว่าดูดซับความมันได้ดีที่สุด
3.Methylsulfonylmethane (Pure MSM™) = ตัวนี้ไม่ทราบว่าจำเป็นมั้ยคะถ้าหากมี MatteSilica XL™ (ดูดซับความมันผิวสูงสุด) แล้ว
4.Zinc PCA = ตัวนี้ไม่ทราบว่าจำเป็นมั้ยคะถ้าหากมี MatteSilica XL™ (ดูดซับความมันผิวสูงสุด) แล้ว
5.Phenoxyethanol (Optiphen) = เพื่อกันเสีย

6.น้ำ

ส่วนผสมพยายามเลือกที่สามารถผสมในเฟทน้ำได้ เนื่องจากต้องการใช้แบบสเปรย์ และคิดว่าน่าจะนำส่วนผสมมาผสมกันกับน้ำได้ และวิธีการไม่น่ายุ่งยาก
รบกวนขอคำแนะนำและสัดส่วนในการผสมด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :D
i'm ???
nuaom5562

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรสเปรย์คุมมันค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2017 1:51 pm

สวัสดีคะ

- สาเหตุของปัญหา เกิดความไม่สมดุลของระดับความมัน ของผิวท่านสมาชิก เนื่องจากใช้ สบู่กลิเซอรีน ล้างหน้าคะ

ห้ามใช้ สบู่กลิเซอรีน ล้างหน้า โดยเด็ดขาด เนื่องจากเป็นด่าง ไม่อ่อนโยนต่อผิว และชะล้างนำเอาความมันของผิวออกไปทั้งหมด ทำให้ผิวขาดน้ำมัน ร่างกายจึงกระตุ้นให้ผิวสร้างความมันออกมาทดแทนในปริมาณมาก จึงกลายเป็นปัญหาความไม่สมดุล แห้งมาก และมันมาก ในเวลาไล่เลี่ยกันคะ

- วิธีการแก้ไขปัญหาที่เหมาะสม สำหรับท่านสมาชิกคือ

1. งดเว้นการใช้สบู่ล้างหน้า ให้ใช้น้ำยาล้างหน้าที่อ่อนโยนสูง หลังล้างต้องรู้สึกว่าผิวยังมันอยู่บ้าง เพื่อป้องกันไม่ให้ผิวถูกกระตุ้นให้สร้างน้ำมันขึ้นมาเพิ่มคะ

2. ใช้ส่วนผสมกลุ่ม ลดความมันผิว [ Zinc PCA เป็นหนึ่งในนั้น ] ผสมเป็นเนื้อเจลเบาๆ ทาเช้าเย็น รวมถึงทุกครั้งที่มีการล้างหน้า [โดยปกติห้ามล้างหน้าเกินวันละ 2ครั้ง แต่หากมีความจำเป็น หลังล้างหน้าให้ทาเจลที่ช่วยปรับสมดุลความมันผิวนี้ทันที]

3. สูตรเจลนี้ อาจจะมีการเติมส่วนผสมที่ช่วยดูดซับความมัน เช่น MatteSilica XL™ ได้คะ

4. สูตรเจลนี้ สามารถเติมส่วนผสมกลุ่ม moisturizer ที่ละลายในน้ำ ได้คะ เนื่องจากลักษณะปัญหาผิวของท่านสมาชิก มักจะพบว่า มีอาการ กร้านผิว [ผิวมัน แต่ขาดน้ำ] ร่วมด้วย
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nuaom5562 » จันทร์ ส.ค. 28, 2017 2:33 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ และ Polyester Film (Water Resistant, Hard) สามารถผสมลงไปได้เลยมั้ยคะ ใช้เพื่อเซ็ตเครื่องสำอางให้ติดทนน่ะค่ะ (อาจจะนำมาผสมลงสเปรย์น้ำแร่ที่ใช้ประจำอยู่เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพค่ะ) ขอบคุณค่ะ
i'm ???
nuaom5562

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 29, 2017 9:28 pm

สวัสดีคะ

Polyester Film (Water Resistant, Hard) หากอยู่ในสูตรใดๆ จะสามารถช่วยให้สูตรดังกล่าวสามารถกันน้ำได้ดีขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง