ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรค่ะ เน้นบำรุงให้ผิวขาว+อยากให้มีPiteraในสูตร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรค่ะ เน้นบำรุงให้ผิวขาว+อยากให้มีPiteraในสูตร

โพสต์โดย radar_ray7 » จันทร์ ส.ค. 21, 2017 9:20 pm

จากสูตรเดิมที่เคยถามไป แต่อยากใช้ส่วนผสมเก่าให้หมดก่อน เลยแก้เป็นสูตรนี้น่ะค่ะ เน้นบำรุงให้ผิวขาว+อยากให้มีPiteraในสูตรค่ะ (สั่งซื้อส่วนผสมไปแล้วน่ะค่ะ)

ส่วนผสมของน้ำ
Safe B3 5%
GlucoBright 4 %
Alpha Arbutin 1 %
Double Hyaluron 8 %
Trehalose 3 %
Yeast Radiance 3 %
Rice Vitamin 2 %
Vitamin B5 2 %
Willow Bark Extract 5 %
Soy Extract 5 %

ส่วนของน้ำมัน
Alpha Tocopheryl Acetate 0.5 %
MSH White Absorb 5 %
Sym White 0.5 %

ส่วนของBase
1,2-Hexanediol 6 %
ReservoirTech 3 %
Satin Cream Maker 2 %

Galactomyces Ferment Filtrate ที่เหลือ 45 %

อยากขอถามคำถามดังนี้ค่ะ
1.ส่วนผสมwhitening มีความซ้ำซ้อนกันหรือไม่คะ
2.ขั้นตอนการผสมคือ ผสมส่วนของน้ำ+ผสมส่วนของน้ำมัน+ใส่Sym White,Alpha Arbutin,Reservoir-Tech,Soy Extract ในขั้นตอนสุดท้าย ถูกต้องไหมคะ
radar_ray7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรค่ะ เน้นบำรุงให้ผิวขาว+อยากให้มีPiteraในสูตร

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2017 12:09 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม

- ลักษณะผิวของท่านสมาชิก โดยเฉพาะด้านความชุ่มชื้นคะ

- สูตรนี้ใช้กลางวันหรือกลางคืนคะ

1.ส่วนผสมwhitening มีความซ้ำซ้อนกันหรือไม่คะ

สามารถใช้ร่วมกันตามสูตรได้คะ

2.ขั้นตอนการผสมคือ ผสมส่วนของน้ำ+ผสมส่วนของน้ำมัน+ใส่Sym White,Alpha Arbutin,Reservoir-Tech,Soy Extract ในขั้นตอนสุดท้าย ถูกต้องไหมคะ

ผสมส่วนของน้ำ เติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคนจนได้เนื้อเจลครีม แล้วจึงเติมส่วนของน้ำมันลงในสูตร ปั่นหรือคนจนได้เนื้อครีม คะ ส่วนผสม Sym White,Alpha Arbutin,Reservoir-Tech,Soy Extract สามารถปั่นหรือคนเข้ากับเนื้อครีมในขั้นตอนสุดท้ายได้คะ

ในด้านความเหมาะสมกับผิว ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นได้จนกว่าได้รับข้อมูลด้านบนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรค่ะ เน้นบำรุงให้ผิวขาว+อยากให้มีPiteraในสูตร

โพสต์โดย radar_ray7 » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2017 1:11 am

ขอบพระคุณค่ะ เป็นคนผิวแห้งค่ะ แต่ช่วงนี้อาจแห้งเป็นพิเศษ เพราะทา retin a แก้สิวอุดตันน่ะค่ะ กะใช้เป็นตัวบำรุงเช้า เย็นน่ะค่ะ มีส่วนผสมใดที่ทำให้ผิวไวต่อแสงหรอคะ
เพิ่มเติม --- คือสูตรนี้ว่าจะให้สามารถใช้ได้กับผิวธรรมดา กับหลายๆคนและเห็นผล(ผิวขาว) ได้ชัดเจนน่ะค่ะ เลยจะให้คนรู้จัก(ที่อยากผิวขาว)กับคุณแม่ ที่เป็นฝ้า+ เป็นผิวธรรมดา-แห้ง ใช้ด้วยค่ะ
radar_ray7

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2017 1:40 pm

สวัสดีคะ

แต่ช่วงนี้อาจแห้งเป็นพิเศษ เพราะทา retin a แก้สิวอุดตันน่ะค่ะ กะใช้เป็นตัวบำรุงเช้า เย็นน่ะค่ะ มีส่วนผสมใดที่ทำให้ผิวไวต่อแสงหรอคะ

หากปัจจุบันใช้ Retin A อยู่ ไม่ควรจะใช้ส่วนผสมที่สามารถระคายเคืองผิวใดๆ คะ ท่านสมาชิกควรใช้เพียงส่วนผสมที่ช่วยบำรุงผิวให้แข็งแรง/ให้ความชุ่มชื้นผิว เท่านั้นคะ

จากสูตรของท่านสมาชิก รายการส่วนผสมที่สามารถให้ผิวแข็งแรง / ให้ความชุ่มชื้นผิว หรือให้ความกระจ่างใสได้โดยไม่ระคายเคืองผิวใดๆ จะมีเท่านี้คะ

ส่วนผสมของน้ำ
Safe B3 5%
Double Hyaluron 8 %
Trehalose 3 %
Rice Vitamin 2 %
Vitamin B5 2 %
Soy Extract 5 %

ส่วนของน้ำมัน
Alpha Tocopheryl Acetate 0.5 %

ส่วนของBase
1,2-Hexanediol 6 %
ReservoirTech 3 %
Satin Cream Maker 2 %

Galactomyces Ferment Filtrate ที่เหลือ 45 %

เลยจะให้คนรู้จัก(ที่อยากผิวขาว)กับคุณแม่ ที่เป็นฝ้า+ เป็นผิวธรรมดา-แห้ง ใช้ด้วยค่ะ

เนื่องจากผิวคนละลักษณะ รวมถึงปัจจุบันผิวคุณแม่ไม่ได้มีการใช้ Retin A เหมือนท่านสมาชิก สูตรที่เหมาะสมจึงจะเป็นคนละลักษณะกันคะ ปัญหาฝ้าเอง ต้องมีการใช้ส่วนผสมผลัดเซลล์ผิว + ส่วนผสมกลุ่ม whitening ร่วมกัน นอกจากนี้ สิ่งสำคัญที่สุดคือการปกป้องผิวจากแสง เพื่อไม่ให้เกิดฝ้าขึ้นอีกในอนาคต ซึ่งจะทำให้การรักษายิ่งยากขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย radar_ray7 » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 12:46 pm

ขอถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าสูตรที่ใส่สารระคายเคือง และสูตรที่แนะนำให้นำสารระคายเคืองออก จะสามารถใช้ทาปากได้ไหมคะ หลังทาแล้วจะใช้พวกวาสลีนโปะหนาๆเอาอ่ะค่ะ
radar_ray7

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 4:25 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุที่ท่านสมาชิกต้องการใช้สูตรนี้ทาปาก เพื่อจุดประสงค์ใดคะ
staff

โพสต์โดย radar_ray7 » อาทิตย์ ก.ย. 03, 2017 7:21 am

เพื่อเป็น whitening ช่วยให้ปากขาวขึ้น ไม่ดำน่ะค่ะ เพราะลิปบาล์มที่ทาอยู่มันไม่มีส่วนผสมwhitening เลย แค่อยากรู้เฉยๆค่ะ ว่าสามารถทำได้ไหม มีอันตรายอย่างไรหรือไม่คะ ส่วนตัวใช้พวกบาล์ม และ วาสลีน ทาอย่างเดียว + บ่อยๆ งดการเลียริมฝีปาก เปลี่ยนยาสีฟันแล้ว แต่ปากยังดำคล้ำเหมือนคนสูบบุหรี่อยู่เลยค่ะ
radar_ray7

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 05, 2017 8:08 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถใช้ ส่วนผสม whitening ชนิดที่ไม่ระคายเคืองผิว

(จากสูตรด้านบนนี้คือ Safe B3 5%
Soy Extract 5 %)

กับริมฝีปากได้ตามปกติคะ โดยไม่จำเป็นต้องใช้วาสลีนทาเพื่อลดการระคายเคืองคะ ท่านสมาชิกสามารถใช้ส่วนผสม whitenng นอกเหนือจาก 4 รายการนี้ กับริมฝีปากได้เช่นกัน หากส่วนผสม whitening นั้นๆ ไม่ระคายเคืองผิวคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง