ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรครีมล้างเครื่ิงสำอางค์ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรครีมล้างเครื่ิงสำอางค์ด้วยค่ะ

โพสต์โดย wrasbhisa.a » จันทร์ ส.ค. 14, 2017 1:59 pm

ครีมล้างเครื่องสำอางค์ของต่างประเทศยี่ห้อหนึ่งมีส่วนผสมดังด้านล่างนี้ ปรกติผิวแห้ง แพ้ง่าย และใช้ครีมนี้ล้างเครื่องสำอางค์ แล้วเหมาะกับผิวตัวเองมาก เนื่องจากล้างได้สะอาด แต่ไม่ทำให้ผิวแห้ง หรือระคายเคือง หากต้องการผสมใช้เองโดยใช้สารเคมีที่มีขายในเวป My Skin Recipes ต้องซื้อส่วนผสมตัวใดบ้าง และมีวิธีผสมอย่างไร (ส่วนผสมที่ทางเวปไม่มีขาย รบกวนแนะนำด้วยค่ะว่าต้องใช้ตัวใดทดแทน) ขอบคุณค่ะ

Aqua
Brassica Campestris Seed Oil
isohexadecane
Methylpropanediol
glycerin
Sorbitan Stearate
Ceteth-20
Cetyl Alcohol
CentaUrea Cyanus Flower water
Phenoxyethanol
Carbomer
Parfum
Sorbic Acid
Sodium Hydroxide
Tocopheryl Acetate
Inositol
Acacia Senegal Gum
Tetrasodium EDTA
sodium benzoate
Mesembryanthemum Crystallinum Extract
Citric Acid
Potassium Sorbate
Tocopherol
wrasbhisa.a

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรครีมล้างเครื่ิงสำอางค์ด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 16, 2017 11:31 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรดังกล่าว ท่านสมาชิกสามารถผสมเนื้อครีมใดๆ จากนั้นเลือกเติม MakeUp-Wash 2-3% ในสูตร ก็สามารถทำงานได้เหมือนกับ สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา โดยพยายามให้สูตรมีส่วนของน้ำมันมากหน่อยคะ เพื่อจะได้ช่วยละลายเครื่องสำอางออกจากผิวได้ดีคะ

ตัวอย่างคะ

น้ำมันใดๆ 20%
isohexadecane 15%
Milk Lotion Maker 4%
MakeUp-Wash 2%
Light Cream Maker 1%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

ส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆ เป็นเพียงการเติมแต่งให้สูตรดูน่าใช้ แต่ไม่ได้มีประโยชน์ต่อผิวหรือมีประโยชน์น้อยมาก เนื่องจากเป็นสูตรที่ถูกล้างออกไปในช่วงเวลาอันสั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง