ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ หลุมสิว ฝ้า ริ้วรอย ผิวมัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ หลุมสิว ฝ้า ริ้วรอย ผิวมัน

โพสต์โดย sorkip1 » พุธ ส.ค. 09, 2017 3:39 pm

อายุ 34 มีหลุมสิวค่อนข้างเยอะ ฝ้าและริ้วรอยมีบ้างเล็กน้อย
ผิวมันมากเลยอยากให้สูตรเป็นเหลวๆซึมง่ายค่ะ

สูตร 1

Rose Hip Oil (50ml) + Q10 (5g, 9%) ------> อันนี้กะว่าได้ของมาจาก myskin ก็จับผสมกันไปเลยธรรมดา ตามปริมาณที่ได้

สูตร 2 (100 g) อยากทราบว่ามีลำดับการผสมที่ต้องระวังหรือเปล่าคะ

Pitera 64.5%
Repair Activator 10%
DMAE 5%
Pep Coll 5%
Vit B5 5%
Argireline 10%
Allantoin 0.5%

สูตร 3 (100g) ตั้งใจว่าจะใช้ตอนวันแรกๆหลังจากทำ e-matrix รักษาหลุมสิวค่ะ แล้วก็ทาวาสลีนทับอีกที

น้ำกลั่น 96.5%
Copper Peptide 3%

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
sorkip1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ หลุมสิว ฝ้า ริ้วรอย ผิวมัน

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 6:13 pm

สวัสดีคะ

ผิวมันมากเลยอยากให้สูตรเป็นเหลวๆซึมง่ายค่ะ

สูตรเหลว ไม่ได้สามารถซึ่งเข้าสู่ผิวได้ดีกว่าสูตรที่เป็นเนื้อเจล หรือเนื้อครีมคะ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบสูตรเป็นหลักคะ หากท่านสมาชิกลองสังเกตุ ว่าถ้าเราเอาน้ำเปล่าๆมาทาลงบนผิว เทียบกับ เนื้อครีมเบาๆ ทาลงผิว จะพบว่า เนื้อครีมเบาๆ สามารถซึมเข้าสู่ผิว ได้เร็วกว่าน้ำเปล่าๆคะ

สูตร 1

Rose Hip Oil (50ml) + Q10 (5g, 9%) ------> อันนี้กะว่าได้ของมาจาก myskin ก็จับผสมกันไปเลยธรรมดา ตามปริมาณที่ได้

ทีมงานเรียนแนะนำ เนื่องจากผิวท่านสมาชิกมันมาก การใช้น้ำมันอย่างเดียวในสูตร ไม่น่าจะเหมาะเลยคะ แม้ว่าท่านสมาชิกจะสามารถใช้น้ำมันในสูตรบำรุงผิวได้ แต่ก็ไม่ควรจะมีสัดส่วนที่มากเกินไปคะ

สูตร 2 (100 g) อยากทราบว่ามีลำดับการผสมที่ต้องระวังหรือเปล่าคะ

Pitera 64.5%
Repair Activator 10%
DMAE 5%
Pep Coll 5%
Vit B5 5%
Argireline 10%

Vitamin B5 ในระดับสูงถึง 5% สำหรับใช้กับผิวมัน ไม่เหมาะแน่นอนคะ จะรู้สึกเหนอะหนะได้คะ
Allantoin ไม่สามารถละลายในน้ำได้เกิน 0.5% คะ จากสูตรนี้ หากต้องการใช้ Allantoin ให้ลดการใช้เหลือ 0.25% ก็เพียงพอ เพื่อให้แน่ใจว่า สามารถละลายในสูตรได้ทั้งหมดคะ

ทีมงานเรียนแนะนำว่า ทั้ง สูตร 1,2,3 น่าจะสามารถนำมารวมกันเหลือเพียงสูตรเดียวได้คะ โดยปรับแต่งการเลือกส่วนผสมต่างๆให้เหมาะกับผิวมันยิ่งขึ้น ไม่เลือกใช้ส่วนผสมใดๆที่มากจนเกินไป ตามที่เรียนแนะนำไว้ด้านบนคะ เนื่องจากหากใช้แล้วรู้สึกเหนอะหนะผิว ก็จะไม่เกิดการใช้ที่ต่อเนื่อง และก็จะไม่เกิดผลคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง