ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม เปอร์เซ็นการใส่สารต่างๆ *ลิปบาล์ม*

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม เปอร์เซ็นการใส่สารต่างๆ *ลิปบาล์ม*

โพสต์โดย dhoojpett » พุธ ส.ค. 09, 2017 1:10 pm

เรียน ทีมงาน,

สวัสดีครับ ผมอยากสอบถามปริมารตการใส่จำพวกสารที่ละลายกับวัตถุดิบเรา

ยกตัวอย่างเช่น ผมผสมลิปบาล์มในความร้อนจนเป็นน้ำมันได้อยู่ที่ 400 ml. ผมอยากจะใส่ Vitamin E (Tocopheryl Acetate) ซึ่ง Vitamin E (Tocopheryl Acetate) ตัวนี้เขาระบุไว้ว่าให้ใส่ 0.1-1%

***อัตราการใช้: 0.1-1% (แนะนำ 0.01% หากใช้ทำหน้าที่ Anti-oxidant น้ำมันชนิดอื่นๆ และ 0.1-0.5% หากใช้ทำหน้าที่ Anti-oxidant ผิว หากใช้มากกว่า 0.5% จะทำให้เกิดความรู้สึกเหนอะหนะผิวได้ การใช้ในระดับสูงจึงเหมาะสำหรับผิวที่แห้งมากเท่านั้น)***

ปัญหาของผมคือไม่รู้ว่าการคำนวนให้ได้ 0.1-1% หรือ การคิดคำนวณเป็นเปอร์เซนต์ ต้องใส่ในปริมาตรเท่าไหร่ และ คำนวณอย่างไร คือผมมือใหม่มากๆครับ อยากสอบถามข้อมูล

*เพิ่มเติม ถ้าผมใช้ coco butter (Deodorized - ปลอดกลิ่น) กับ shea butter (Refined) ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
dhoojpett

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม เปอร์เซ็นการใส่สารต่างๆ *ลิปบาล์ม*

โพสต์โดย dhoojpett » พุธ ส.ค. 09, 2017 1:17 pm

*เพิ่มเติมจากคำถามเมื่อสักครุ่นะครับ

ถ้าอยากให้ลิปบาล์มเรามีสีเวลาทาแล้วเกิดสีชมพูอ่อนๆ ควรใส่วัตถุดิบตัวไหนครับและใส่ในปริมาตรเท่าไหร่ ถ้าในอัตราส่วน 400 ml.

ขอบคุณมากครับ
dhoojpett

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถาม เปอร์เซ็นการใส่สารต่างๆ *ลิปบาล์ม*

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 11, 2017 8:16 pm

สวัสดีคะ

ปัญหาของผมคือไม่รู้ว่าการคำนวนให้ได้ 0.1-1% หรือ การคิดคำนวณเป็นเปอร์เซนต์ ต้องใส่ในปริมาตรเท่าไหร่ และ คำนวณอย่างไร คือผมมือใหม่มากๆครับ อยากสอบถามข้อมูล

รายละเอียดวิธีการคำนวนอัตราส่วน จะมีอธิบายใน มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ คะ

*เพิ่มเติม ถ้าผมใช้ coco butter (Deodorized - ปลอดกลิ่น) กับ shea butter (Refined) ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ

ไม่มีตัวไหนเหมาะสมกว่ากันคะ ทั้ง 2 ชนิดเป็นบัตเตอร์ที่สามารถช่วยบำรุงผิวได้ดี เรียนแนะนำท่านสมาชิกทดลองใช้เพื่อทราบว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน อย่างไรก็ตาม หากเป็นผลิตภัณฑ์ที่ผลิตเพื่อจำหน่ายในปริมาณมาก การใช้ shea butter เป็นที่นิยมมากกว่า เนื่องจากราคาถูกกว่า และไม่มีกลิ่นอ่อนๆจากโกโก้มารบกวนสูตร แต่บางผลิตภัณฑ์ก็นำความเป็นโกโก้นี้ มาเป็นจุดขายของสินค้าได้เช่นกันคะ

ถ้าอยากให้ลิปบาล์มเรามีสีเวลาทาแล้วเกิดสีชมพูอ่อนๆ ควรใส่วัตถุดิบตัวไหนครับและใส่ในปริมาตรเท่าไหร่ ถ้าในอัตราส่วน 400 ml.

ใช้สีในหมวด READYMIX™ LIQUID COLOR ในส่วนของน้ำมัน โดยใช้ในอัตราตามโทนสีที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง