ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม AHA ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม AHA ค่ะ

โพสต์โดย thaisorn_katay » พุธ ส.ค. 09, 2017 3:03 am

อยากสอบถาม AHA 70% ต้องทำยังไงบ้างค่ะเพื่อช่วยในการผลัดเซลล์ผิวตัว ในการทำทรีทเม้นตัวค่ะ ต้องการเป็นเนื้อเจล ต้องใช้สารตัวไหนบ้างค่ะ เพราะเคยสั่งซื้อตามร้านค้าที่เวปแบบ70% ใช้แล้วไม่แพ้เลยต้องการอยากทำใช้เองค่ะ
thaisorn_katay

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม AHA ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 12:00 am

สวัสดีคะ

อยากสอบถาม AHA 70% ต้องทำยังไงบ้างค่ะเพื่อช่วยในการผลัดเซลล์ผิวตัว ในการทำทรีทเม้นตัวค่ะ

การใช้ AHA ที่ 70% เป็นระดับความเข้มที่สูงมาก และควรจะต้องอยู่ภายใต้การควบคุมของแพทย์ ไม่สามารถผสมและใช้เองได้ เนื่องจากหากใช้งานผิดวิธี อาจเกิดความเสียหายต่อผิวได้คะ

ทีมงานไม่สามารถแนะนำการผสมใดๆที่มีความเสี่ยงที่สามารถก่อให้เกิดความเสียหายต่อผิวได้คะ ขออภัยคะ

ต้องการเป็นเนื้อเจล ต้องใช้สารตัวไหนบ้างค่ะ

ลักษณะการสร้างเนื้อเจลในสูตรที่มีความเป็นกรดมากๆ ใช้ AnyGel ซึ่งสามารถทนความเป็นกรดได้สูงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thaisorn_katay » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 11:44 am

ส่วนผสมที่เลือกมา สามารถเข้ากันได้ไหมค่ะ
และมีสัดส่วนที่โอเคหรือเปล่า ต้องการทำเป็นเนื้อเจลค่ะ

FruitPeel 3%
Propylene Glycol 10%
Salicylic Acid (BHA) 2%
Mild Preserved Eco™ 1%
Pro Polymer™ Silk 1%
Disodium EDTA 0.02%
Glycolic Acid (AHA) 100% Powder 30%
Water (ส่วนที่เหลือ) 52.8%

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมหรือต้องตัดทิ้ง ทีมงานแนะนำเพิ่มเติมได้เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 13, 2017 3:44 pm

สวัสดีคะ

เคยสั่งซื้อตามร้านค้าที่เวปแบบ70% ใช้แล้วไม่แพ้เลยต้องการอยากทำใช้เองค่ะ

ท่านสมาชิกไม่มีทางทราบได้ ว่าความเข้มข้นของ AHA ที่ท่านสมาชิกได้ซื้อมานั้น เป็นระดับ 70% ตามที่ผู้จำหน่ายกล่าวอ้างหรือไม่ แต่ทีมงานมั่นใจว่า หากท่านสมาชิกผสม AHA ระดับ 70% จริง มาทาผิว ผิวหน้าท่านสมาชิกพังแน่นอนคะ

ทีมงานเตือนเป็นครั้งสุดท้าย หากท่านสมาชิกยังประสงค์จะใช้ AHA ที่ระดับสูงกว่า 10% ซึ่งบนหน้าเวปรายละเอียดส่วนผสมได้มีแจ้งไว้แล้วว่าห้ามใช้เกิน 10% ถือเป็นการใช้ที่ผิดวัตถุประสงค์ และสามารถก่อให้เกิดอันตรายต่อผิวได้ บริษัทจำเป็นจะต้องระงับการจำหน่ายสินค้าใดๆให้กับท่านสมาชิก

สำหรับสูตร AHA 10% จะมีลักษณะดังนี้คะ

glycolic acid 10%
AnyGel 1.5-1.0%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอนการผสม : ผสม AnyGel เข้ากับน้ำ คนหรือปั่น จนได้เนื้อเจล จึงเติม glycolic acid ลงในเนื้อเจล คนหรือปั่นจนผง glycolic acid ละลายเข้ากับเนื้อเจล
staff

โพสต์โดย thaisorn_katay » อาทิตย์ ส.ค. 13, 2017 11:32 pm

คะ เดี๋ยวจะใช้เป็น 10% คะ ไม่ใช่ 70% แน่นอนคะ
ตัวนี้จะเอามาใช้กับผิวตัวตามร่างกาย ไม่ได้ใช้กับผิวหน้าคะ
ขอบคุณstaffมากค่ะสำหรับคำเตือนและความหวังดี ^^

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 16, 2017 11:25 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบพระคุณที่ท่านสมาชิกเข้าใจเจตนา ที่ต้องการเตือนท่านสมาชิกด้วยความหวังดีคะ

การบำรุงผิวหรือแก้ปัญหาผิวใดๆ วิธีทางที่ดีที่สุด คือ ใช้เวลาและความต่อเนื่องคะ การใช้ส่วนผสมใดๆในความเข้มข้นที่สูงเกินไป ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ อีกทั้งยังทำให้เกิดผลข้างเคียงที่ไม่คุ้มค่าเลยคะ
staff

โพสต์โดย zigzag_a.p » เสาร์ ก.ค. 24, 2021 4:42 pm

รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ​ว่าต้องปรับเพิ่มอะไรไหม​

ทำเจลทาผิวขาวไว​ "เน้นแรง"

Water​ =76.7
2NAEDTA =0.10%
Propylene. =2%
GlycerinE =2.50
AnyGel. =1%

lactic​ Acid​(AHA)​90% =5%
Salicylic​ ​acid. =2%
Safe-B3.3%
Water =10%

Phenoxyethanal =0.50%
Fragrance. =0.20%

ต้องการให้ซึมไว​สบายผิวด้วย​ สูตรนี้เหนียวไหมคะ​
zigzag_a.p

Has thanked: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง